
 

 



 

 

02 

 

 

 

YALIYOMO 

MWANDISHI WETU 
 

David Yuvent Kisesa 

PITIO LA VITABU 
 

Chungu  Tamu — 06 

SAIKOLOJIA 
Wewe ni Kile Unachozali-

sha 

MAKALA 
Kusoma, Tiba ya Msongo 

wa Mawazo 

HABARI MOTO 

Vitabu vya Washindi Tu-
zo Nyerere Vyazinduliwa 

KUTOKA MAKTABA 
 

Elvis Estabulus Musiba 

03 

05 

06 

08 

17 

23 

DAWATI LA  
WATOZI 

 

+255 766974865 - 
WHATSAPP 

 

+255 672 160 016 
Piga 

 
Richard Mwambe 

HADITHI: Uk - 12 - 13, 14 - 15, 26 - 27  na 
28 - 29 

JALADA 

Laura Pettie na Dkt. Aneth 
Komba (TET) 

 
Safari ya Malezi - 09 

Kanuni Bora za Malezi 
Uk wa  24 na 25 



 

 

Naitwa David Yuvent Kisesa, jina la uandi-
shi ndiyo hilo ‗Sadari Kisesa‘. Wengi 
mnajiuliza jina Sadari limetokea wapi?... Jina 
hilo limetokea Morogoro, watu wa Morogo-
ro wameniita jina hilo baada kuona muda 
mwingi nakaa na wahuni napiga nao stori 
sana na wahuni wananisikiliza wakajua mimi 
ndio sadari wao ambao nawauzia bangi wale 
wahuni, ilo jina ndio likakua namna hiyo. 
 
Mimi ni mtoto wa kwanza wa Mzee Kisesa. 
Nimezaliwa tarehe 17/05/1997 katika Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili, jijini Dar es 
salaam. Elimu yangu ya msingi nimeipata ale 
Shule ya Msingi Makuburi iliyopo Mabibo. 
Na nikabahatika kupata elimu ya sekondari 
kwenye Shule ya Sekondari Yussuf 
Makamba, nayo ipo hapohapo Mabibo. 
 
‗Shule ya wanajeshi‘ nasema hivyo kwa-
sababu ipo jirani na kambi ya jeshi, nimeso-
ma mpaka kidato cha nne sikwenda mbele 
kutokana na matokeo yangu ya kidato cha 
nne kufungiwa kwasababu ya kutolipwa pe-
sa ya mtihani wa mwisho NECTA. Nikaa-
chana na elimu mwaka 2014 nikaenda 
Morogoro kushika jembe. Mtajiuliza  kwani-
ni Morogoro? 
 
Morogoro ndipo wanapotoka wazazi 
wangu, kwahiyo mimi Mluguru kindakindaki 
wa Mgeta. Kuanzia mwaka 2015 mpaka 
mwaka 2016 nililishika jembe nika-deal na 
kilimo cha biashara cha Nyaya sijaona 
mafanikio, ikabidi nirudi Dar es salaam 
kutafuta maisha kwenye mkoa niliozaliwa. 
Mwaka huo 2016 ndiyo nilioanza uandishi. 
Ilikuwa ghafla tu nilipenda kuandika baada 
ya kuingia mitandaoni na kuona vijana 
wakichuana kwa kasi katika tasnia ya uandi-

shi bunifu. 
 
Kwasasa nina miaka 29 sijafikiria kuacha 
kuandika nitaandika mpaka mwisho wa 
uhai wangu. 
 
Kama nilivyosema awali nimependa 
uandishi kwa sababu ya kuona vijana 
wenzangu wanavyotikisa mtandaoni na 
uandishi wao, nikavutiwa na mimi ni-
kaona nijiunge nao huko nipambanie 
kombe japo ulikuwa hauna faida yoyote 
zaidi ya kuburudisha mashabiki tu. 
 
Kwakweli kuna changmoto nyingi sana 
kwenye uandishi kwa sababu humohumo 
utakutana na wezi, wajuaji wa mambo na 
chuki n.k. 
 
Mimi bado sijachapa kitabu cha kuingia 
sokoni bali nilichapa kitabu nakala moja 
tu kwa ajili ya kuwaburudisha jamii 
inayonizunguka. 
 
Malengo ni mengi kama mwandishi nata-
mani kuchapa vitabu, simulizi zangu zis-
ikilizwe na zitumike hata kwenye nyanja 
ya filamu na tamthilia. 
 
Kwa anayependa kazi zangu, nyingi zipo 
Youtube kwenye channel yangu ya UKAE 
MEDIA zimesimuliwa kwa njia ya sauti. 
 
Nyingine zipo kwenye akaunti yangu ya 
Facebook ya Sadari Kisesa zimeandikwa 
na zipo tayari kwa kusomwa, kama sha-
biki anahitaji kuburudika na Sadari Kisesa 
fuata hayo majina tajwa ataburudika kwa-
sababu daima sina kazi mbovu. 
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Sadari Kisesa 

 
Katika safu yetu ya Mwandishi Wetu, leo tupo mezani na kijana, 

mwandishi machachari wa kizazi cha sasa cha kifasihi. Najua una 
kiu ya kumjua, usihofu, huyu hapa. Si mwingine ni David Yuvent 

Kisesa au mwenyewe hujiita „Sadari Kisesa‟. 

SADARI 
KISESA  
 
Ni moja ya 
waandishi 
wanaokuja kwa 
kasi katika tasnia 
ya uandishi 
bunifu. 
 
Katika mtandao 
wa Facebook 
kalamu yake 
inaandika kwa 
wino wenye ma-
shiko. Na kule 
Youtube ‗UKAE 
MEDIA‘ uta-
zisikiliza kwa 
sauti tamu sim-
ulizi zake. 
 
Msomaji na 
msikilizaji kqazi 
kwako. Msome 
umjue! 



 

 

04 KITABU KIPYA MJINI  

GIZA GIZANI 

GIZA GIZANI  

Na Frank James Slaa 

Ndewande ni kijana aliyeishi 
akililia mwanga wa ndoto 
zake, lakini kila mlango wa 
maisha ulimfungia gizani. 
Elimu aliyopigania kwa damu 
na machozi haikumtoa 
kwenye minyororo ya 
umaskini, badala yake ikamzi-
ka kwenye mzigo wa mataraj-
io yasiyo na ukomo.  

Kadri siku zinavyosonga, 
heshima inabadilika kuwa ke-
jeli, upendo wa familia kuwa 
kisu moyoni na matumaini 
kuwa moshi unaopotea anga-
ni.  

Katika mzunguko huu wa 
kukata tamaa, je, ataibuka na 
mwanga wa kesho au ata-
mezwa kabisa na giza lisilo 
na mwisho? 

Jikamatie nakala yako kwa Tsh 15,000 tu 

Kinapatikana wapi? 

Posta Mpya kwa George - 0755454152 

Duka la Kona ya Riwaya Kinondoni - 0655428085 

Arusha kwa Ally Saidi - 0757690302 

Konzo Bookshop Mafinga - 0763714862 

Morogoro na Dodoma - 0687341398 



 

 

DIWANI YA CHUNGU TAMU 

MWANDISHI: THEOBALD MVUNGI 

WACHAPISHAJI: TPH 

MWAKA: 1985 

Inatoka toleo lililopita… 

Hivyo  mwand i sh i  ana i t aka  j a -

mii  itakayojengwa iepukane daima na suala 

la vita. 

7. SUALA LA MAPENZI 

Mwandishi amejadili aina mbali mbali za 

mapenzi katika diwani hii kama ifuatavyo; 

Mosi,mapenzi  ya mtu na nchi yake.Haya 

mapenzi tunayaona katika shairi la ―Daktari 

Askari‖ ambapo tunona kuwa,wakati wa vita 

kati ya Uganda na Tanzania ra-

ia,wanajeshi,manesi,n.k.walijitolea kwa moyo 

wa dhati kwenda kupigana ili kuikomboa 

nchi yao.Mapenzi haya ni ya kweli na 

dhati.Mapenzi ya Iddi Amini Dada kwa nchi 

yake hayakuwa ya dhati ndiyo maana alitu-

mia mabavu kuiongoza nchi yake. 

Pili, Mapenzi mengine kati ya mtu na nchi 

yake yanapatikana katika shairi la―Ngulu 

Wapaona‖Katika shairi hili msanii anaone-

sha umuhimu wa kuwa na  mapenzi na 

kwenu  (nchi yako) hata kama ni porini. 

Msaanii anamtaka kila mtu kuthamini kwao 

hata kama kuna karaha.Anaonesha kuwa 

kwenu ni kwenu  na ukuthamini na ku-

kuheshimu kwa raha na Baraka. 

Tatu, mapenzi kati ya mwanamume na 

mwanamke. Mapenzi haya mwandishi 

ameyagawa ktika makundi makuu  mawili ya 

mapenzi ya dhati na yale ya udanganyi-

fu.Mashairi yanayoongelea mapenzi ya dhati 

ni yale ya ―Daktari Askari‖, ―Thomas na 

Doto‖,―Manzese Mpaka Ostabei‖ pamoja 

na lile la ―Takukumbuka Daima.‖ 

Mashairi yanayoongelea mapenzi ya 

udanganyifu ni kama vile ―Usiwe 

Mwonja Asali‖, ―Fikra za Waungwa-

na‖. 

Mapenzi ya dhati ni  ya kuheshim-

iana,Mapenzi yasiojali hali au kipato 

cha mtu. Mapenzi ya uaminifu. 

Mapenzi kati ya Daktari Adam na 

Eva katika shairi la ―DaktariAskari‖ 

yalikuwa ya dhati, bila kujali kwao au 

utaifa.Hali kadhalika mapenzi kati 

ya Thomas na Doto yalikua ya dhati 

bila kujali rangi au taifa.Na mapenzi 

kati ya Mashaka na Dorothy yalikuwa 

ya dhati bila kujali pesa au utajiri. 

Mapenzi ya dhati husababisha 

uvumilivu katika maisha.Mapenzi ya 

dhati huzaa matunda mema katika 

ndoa,yaani hujenga ndoa za uamini-

fu.Hivyo mapenzi ya dhati huzaa 

ndoa za kudumu,ndoa zisizojali 

rangi,utajiri,utaifa au hali ya 

mtu.Ndoa za uaminifu zilizotokana 

na mapenzi ya dhati Katika diwani hii 

ni zile kati ya daktari Adam na Eva, 

pamoja na ile ya Mashaka na Doro-

thy. 

Mapenzi ya udanganyifu nayo pia 

huzaa ndoa za udanganyifu na mara 

nyingi ndoa hizo huwa hazidu-

mu.Katika shairi la ―Usiwe Mwonja 

Asali‖,msanii anaonesha jinsi mapen-

zi ya udanganyifu yanavyosababisha 

uchumba wa udanganyifu.Msanii 

anaishauri jamii kuwa ukiwa na 

mchumba msiwe na tabia za kuja-

miiana ovyo,bali mpaka mtaka-

pooana. 

Katika shairi la ―Fikra za Waungwa-

na‖ mwandishi anadhihirisha wazi 

jinsi mapenzi ya udanganyifu ya-
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navyosababisha ndoa za 

ulaghai. Mwandishi anasema:- 

―Mume wangu nakupenda, 

Joseph amenikuna, 

Nimekula naye tunda, ni-

nampenda sana, 

Na usifanye inda, mimi ni 

wako kimwana, 

Nitaishi kwa mpango, kwako 

na kwake Joseph.‖ 

Kwa ujumla  mwandishi 

anaitaka jamii yetu idumishe 

mapenzi na ndoa za dhati. 

  

 Itaendelea toleo lijalo... 



 

 

Madam Neema Mgao 
 
WEWE NI KILE UNACHOZALISHA 
U hali gani mpendwa rafiki yangu, ni matumaini 
yangu kuwa upo salama. Ikiwa kuna changamoto 
zotote nikusihi usivunjike moyo wala kukata ta-
maa kwani changamoto ndio uimara wa akili. 
Akili ya binadamu inakuwa imara na muda wote 
inakua tayari kuchanganua mambo na kuyate-
keleza ipasavyo. Changamoto ndio kipimo cha 
utashi wa mwanadamu. 
 
Katika makala ya saikolojia kwenye toleo hili 
nitaongelea ni namna gani ya kuwa vile unacho-
jizalishia kuwa. 
 
Wewe ni kile unachozalisha, kisaikolojia na 
kimaisha ya kawaida unaishi vile unavyokua na 
kujitengeneza kuwa. Unapokaa na kuwaza 
mawazo yako na eidha kuyatimiza yaani 
kuyakamilisha mawazo au ukayawaza na 
ukayaachia njiani ndivyo mambo huwa. Yale 
mawazo unayoyawaza ndio kwa asilimia kubwa 
yanakuja kutimizwa na vile unavyoishi. Umewahi 
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kuwaza kuwa ifikapo siku ya Jumanne utafan-
ya jambo fulani na pengine ukaliandika kabisa, 
ukilikamilisha kwa kulitenda siku husika 
utaona unapata amani na utajihisi kuwa 
umekamilisha jambo hilo. Inaweza kutokea lile 
jambo haujalitimiza, utapata hali kama ya 
fadhaa moyoni na unaweza kujihisi kama una 
deni. 
 
Wewe ni kile unachozalisha, mfano; vyumba 
viwili vya giza, halafu kukafanyika majaribio ya 
mwanga kuwekwa katika vyumba hivyo. 
Chumba cha kwanza, ikachukuliwa tochi 
ikawekwa kwenye kona ya chumba ikiwa 
imelazwa chini, fanya jaribio hilo na uta-
gundua au utaona kuwa mwanga utaakisi 
upande wa pili na chumba kitakua na mwanga 
kiasi huku kukiwa na uwezekano wa giza ku-
baki upande torch ilipo. Hii ni sawa na kusema 
kuwa, kuna wakati kwenye maisha unaweza 
usifaidike na yale uyafanyayo, kwamba unawe-
za kuwa taa kwa wengine huku kwako ukibaki 
giza, hii ikupe nguvu ya kujitoa kwa kiasi huku 
ukijikumbuka.  
 
Jaribio la pili, chumba cha pili chenye giza pia, 
weka tochi katikati ya chumba kisha 
isimamishe mwanga upige juu darini, matokeo 
yake utaona ni kuwa chumba chote kitaenea 
mwanga, hivyo tutapata mwanga kwakuwa to-
chi imepiga juu ya dari na chumba chote ki-
taangaza mwanga. Ndivyo ilivyo kwenye mai-
sha yako ya kila siku, ili uwe wewe na uishi 
maisha vizuri na uone matunda au matokeo 
chanya katika maisha yako basi huna budi ku-
zalisha nguvu chanya kulingana na vile una-
vyotakiwa uwe. 
 
Vile unavyoishi na shughuli uzifanyazo hakiki-
sha kuwa mnufaika wa kwanza wa shughuli 
uzifanyazo iwe ni wewe mwenyewe. Ikiwa un-
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afanya shughuli fulani katika jamii hakikisha 
unajikumbuka, usifanye mambo yatakayopele-
kea kujisahau. Hatuwezi kupata uhai kwenye 
kukata tamaa kwako, yaani ili jamii istawi ina-
kupasa wewe utoe nguvu chanya za kustawisha 
jamii inayokuzunguka. Wewe ni kile 
unachotuonyeshea kuwa upo hivyo. Inakupasa 
uweke juhudi kwenye kujiimarisha kuwa wewe 
ili tupate nguvu chanya kwako. 
 
Wewe ni kile unachozalisha, ikiwa una huruma 
sana basi tukuone ukitenda matendo mema. 
Wewe ni kile unachozalisha, hatuwezi kuzun-
gukwa na watu wenye roho mbaya ikiwa wanat-
uonyesha wema. Kama wana ubaya mioyoni 
mwao ni humo ndani mwao ila ikiwa hadharani 
wanatuonyesha kujali, huruma, kutupenda basi 
ni wazi kuwa nguvu chanya ndio itatawala kuli-
ko ubaya wao wa moyoni. Kile kinachozalishwa 
kikatoka nje ndio uhalisia wa mambo husika. 
 
Vile uwavyo na ndivyo wakuzungukao huwa, 
kuna uwezekano mkubwa sana wa kupata wato-
to wakiwa na matusi na lugha chafu midomoni 
kwani wamelelewa na kukuzwa na mlezi au 
mzazi aliyetawaliwa na lugha ya matusi mdo-
moni. Kuna uwezekano mdogo sana wa kupata 
watoto wapole kutoka kwa mzazi au mlezi 
mwenye lugha ya matusi. 
 
Katika fikra zako unajiona kuwa ni mwenye 
nguvu na mshindi wa changamoto zako 
zikuzungukazo. Picha ile iliyopo ndani ya fikra 
zako kuna uwezekano mkubwa sana wa sai-
kolojia yako kuileta picha ile mbele ya uso wako 
na kweli hata tembea yako ikaonyesha kuwa 
wewe ni mshindi. 
 
Ndio maana hata wagizaji wengi hufanikiwa kui-
giza jambo fulani kwani huuvaa uhusika na 
kupokea hali ya kimapokeo ya kile alichome-

zeshwa katika fikra zake. Ameambiwa kuwa 
―chukulia wewe ni mgonjwa‖, na kweli akalegea 
kabisa na kuonekana ni mgonjwa, basi mtu 
huyu anakuwa amevaa na amashibisha ubongo 
wake kuwa yeye ni mgonjwa na basi ubongo 
nao ukatoa nishati za kuulegeza mwili kiasi aka-
wa mgonjwa kweli, ni elimu hii ndio imekua iki-
tumika. Hivyo, hivyo ulivyo au hivi nilivyo ni 
vile ubongo wangu umezalisha nguvu ya kuwa 
hivi nitakavyo. Kwa hivyo asilimia kubwa ya wa-
tu walivyo ni vile ambavyo ubongo umepokea 
na kutengeneza nguvu ya kuwa hivyo. 
 
WEWE NI VILE UMEJIZALISHA NA KU-
JITENGENEZA KUWA. UKITAKA 
USHINDI, SHINDA KUANZIA KICHWANI 
MWAKO, KWAHIYO UKISHINDWA BASI 
UTAKUA UMESHINDWA KUANZIA 
KWENYE FIKRA ZAKO. JITENGENEZEE 
KUWEZA NA KUSHINDA, NA IWE 
HIVYO HUKU MUNGU AKIKUWEZE-
SHA. 
 
Hadi wakati mwingine katika makala nyingine ya 
saikolojia katika toleo lijalo. 
 
Kwa huduma za vitabu na ushauri wa kisai-
kolojia wasiliana nami MADAM NEEMA 
MGAO  kupitia +255763013206, napatikana 
DODOMA, TANZANIA. 
 
Karibu sana. 



 

 

USOMAJI wa vitabu ni miongoni mwa 
njia bora na zenye ufanisi mkubwa kati-
ka kukabiliana na msongo wa mawazo 
(stress). Tafiti nyingi za kisaikolojia zi-
naonyesha kuwa kusoma kunaweza 
kupunguza msongo wa mawazo kwa 
hadi 68% ndani ya muda mfupi sana. 

Zifuatazo sababu kuu zinazofanya uso-
maji kuwa tiba: 

1. Kumpumzisha Akili na Mwili 

Unapozama kwenye kitabu, akili yako 
i n a ha m i a  k we n ye  u l i m we n g u 
mwingine. Hii inasaidia kupunguza 
mapigo ya moyo na kulegeza misuli 
iliyokaza kutokana na wasiwasi. Hata 
dakika sita tu za usomaji wa kina zi-
naweza kutosha kuanza mchakato huu 
wa utulivu. 

2. "Bibliotherapy" (Tiba ya Vitabu) 

Hii ni mbinu ya kitaalamu ambapo vita-
bu hutumika kusaidia watu wenye 
changamoto za kihisia. Kusoma ku-
husu wahusika wanaopitia matatizo 
yanayofanana na yako kunaweza kuku-
pa hisia ya kutokuwa peke yako na ku-
kupa mbinu mpya za kutatua matatizo. 

3. Kuhamisha Makini (Distraction) 

Msongo wa mawazo mara nyingi huto-
kana na kufikiria sana matatizo ya sasa 
au yajayo. Vitabu vya hadithi (fiction) au 
fasihi simulizi husaidia kuishughulisha 
akili na mambo chanya, hivyo kuipa 
akili "likizo" kutoka kwenye vyanzo vya 
msongo. 

4. Kuboresha Usingizi 

Kusoma kitabu kilichochapishwa (sio 
cha kwenye simu) kabla ya kulala 
husaidia ubongo kutulia na kujiandaa 
kwa usingizi mzito. Usingizi bora ni 
nguzo muhimu katika kudhibiti 
msongo wa mawazo. 

Vitabu gani hufaa? 

Ili kupata matokeo bora, uchaguzi wa 
kitabu ni gani cha kusoma ni muhi-
mu: 

Riwaya na Hadithi za Kubuni: 
Hizi ni nzuri sana kwa ajili ya 
"kutoroka" kidogo kwenye uhalisia 
unaokupa msongo wa mawazo. 

Vitabu vya Maendeleo Binafsi (Self-
help): Hivi hukupa maarifa ya jinsi ya 
kuelewa hisia zako na mbinu za kuka-
biliana na changamoto. 

Mashairi au Maandiko ya Kidini/
Kiroho: Husaidia kuleta amani ya 
ndani na tafakari ya kina. 

Kidokezo: Ikiwa unahisi msongo 
umezidi uwezo wako, ni vyema pia 
kuzungumza na mtaalamu wa afya ya 
akili. Lakini kama hatua ya kwanza ya 
kila siku, kitabu ni rafiki wa kweli wa 
afya yako ya akili. 

Watu kadhaa wanaoshuhudia juu 
ya Tiba ya Vitabu(Bibliotheraphy) 

Watu wengi mashuhuri na wa kawai-
da wamewahi kukiri kuwa vitabu vili-
waokoa katika vipindi vigumu vya 
msongo wa mawazo, sonona 
(depression), na upweke. Hapa kuna 
mifano michache ya watu ambao 
ushuhuda wao umesaidia kueneza 

dhana ya ‘Bibliotherapy’ (Tiba ya 
Vitabu): 

1. Matt Haig 

Mwandishi huyu maarufu wa Uin-
gereza amekuwa muwazi sana ku-
husu mapambano yake na 
ugonjwa wa sonona na wasiwasi 
(anxiety). Katika kitabu chake cha 
Reasons to Stay Alive, anaelezea jinsi 
kusoma vitabu kulivyomsaidia 
kurudisha matumaini wakati akili 
yake ilipokuwa imevurugika. 
Kwake, vitabu vilikuwa kama 
"ramani" ya kumtoa kwenye giza. 

2. Oprah Winfrey 

Oprah amewahi kusema mara 
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nyingi kuwa vitabu vilikuwa njia yake ya ku-
toroka kutoka kwenye mazingira magumu na 
maumivu ya utotoni. Anashauri kuwa kusoma 
kunampa mtu uwezo wa kuona maisha nje ya 
matatizo yake ya sasa, jambo ambalo hupun-
guza shinikizo la kisaikolojia. 

3. J.K. Rowling 

Mwandishi wa mfululizo wa hadithi za Harry 
Potter aliandika hadithi hizo wakati akipitia 
kipindi kigumu cha msongo wa mawazo na 
umaskini. Anasema kuwa uandishi na usomaji 
wa fasihi vilimsaidia kuelezea hisia zake (kama 
vile wahusika wa 'Dementors' ambao wana-
wakilisha sonona) na hatimaye kupata nafuu ya 
nafsi. 

Mifano halisi na tafiti za kitaalam 

Mbali na watu maarufu, kuna ushahidi wa ma-
kundi ya watu ambao wamepona au kupata 
nafuu: 

Wafungwa Magerezani: Miradi mbalimbali 
ya vitabu magerezani (kama Reading for Re-
habilitation) imeonyesha kuwa wafungwa 
wanaosoma vitabu hupunguza kiwango cha 
hasira na msongo wa mawazo, na kupata mta-
zamo chanya wa maisha baada ya kifungo. 

Mmoja wa wasomaji nguli wa vitabu hapa Tan-
zania anashuhudia mara kadhaa kwenye 
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mitandao ya kijamii jinsi gani yeye husaidia wafungwa gerezani 
kuweza kupata na kusoma vitabu. Anasema kuwa wafungwa ha-
wahufurahi sana na mabadiliko chanya hujitokeza kwao. 

Wastaafu na Wazee: Tafiti nchini Uingereza kupitia shirika la 
The Reader zimebaini kuwa vikundi vya usomaji wa pamoja 
vimesaidia wazee wengi kupona upweke na msongo wa mawazo 
unaotokana na uzee. 

Hata hapa kwetu Tanzania, wapo watu wengi sana ambao 
wameweza kuondokana na msongo wa mawazo kwa usomaji wa 
vitabu. Mfano hai ni mwandishi wa makala hii, kipindi fulani kati-
ka maisha yake alipitia msongo mkubwa wa mawazo ambao 
wengi hawakuweza kuugundua. Anashuhudia kwamba hakujua 
hata nini anafanya hapa duniani. Lakini alipoirejea tabia yake ya 
usomaji wa vitabupasi na kujua kuwa itamletea uponyaji, alijikuta 
baada ya muda mfupi anapata matumaini mapya. Vitabu vilikuwa 
dawa yake kuu ya kumrudisha katika ulimwengu wa kawaida. 

Kwa nini "watu hupona"? 

Watu hawa hawaponi kwa "uchawi," bali kwa sababu ya mambo 
mawili makuu: 

 1. Kujitambua (Identification): Unapoona mhusika kwenye 
kitabu anapitia maumivu kama yako na anashinda, akili yako in-
apokea ujumbe kuwa "hata mimi nitaweza." 

 2. Mabadiliko ya Kikemia: Kusoma vitabu vya vichekesho au 
hadithi za kusisimua hupunguza homoni ya Cortisol (inayoleta 
stress) na kuongeza Dopamine (inayoleta furaha).  
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SHERIA NANE ZA HADITHI NZURI 

Na: Maundu Mwingizi (fb) 

Mnamo mwaka 1999, mwandishi Kurt Vonnegut–
aliyeandika zaidi ya hadithi fupi 100–alifunua siri ya 
kuandika hadithi nzuri kwa kuandika sheria zake 8: 

1. Usimpotezee muda msomaji wako. 

– Kla neno unaloandika lazima liwe na thamani. Usi-
jaze maelezo marefu ya mandhari au mazungumzo 
yasiyo na tija. Msomaji hana muda mwingi, hivyo 
nenda moja kwa moja kwenye kiini cha hadithi, 
vinginevyo utampoteza. 

2. Mpe msomaji wako mhusika (character) atakaye 
mkubali/muunga mkono. 

– Hata kama mhusika wako si mwema (muovu/adui), 
bado ni lazima awe na kitu kinachomfanya msomaji 
atamani kumwona akikifikisha mwisho. Hakikisha 
msomaji wako anakuwa na wahka/mshawasha wa 
kushuhudia mhusika huyo akianguka au akisimama 
imara. 

3. Kila mhusika (character) anapaswa kutaka/kuhitajia 
kitu fulani. Hata kama ni glasi ya maji tu. 

– Mhusika wako anataka nini? Anataka kuua au kuo-
koa? Anataka kuroga au kutibu? Hitaji hilo ndilo 
linalosukuma mhusika kufanya maamuzi–na hiyo 
ndiyo injini ya hadithi. Ikiwa mhusika hana analo-
pambania kufanya, my friend, hakuna hadithi hapo. 

4. Kila sentensi lazima iwe inafunua tabia ya mhusika 
au inaliendeleza tukio kwenye hadithi. 

– Siku zote, msomaji hutaka kujua tukio linalofuata au 
walau kumjua zaidi mhusika (character) anayemfuatil-
ia. Sasa kama sentensi haionyeshi msomaji mhusika ni 
mtu wa namna gani, na pia hailipeleki tukio mbele 
zaidi, ifute. 

5. Anzia (kuandika) karibu na mwisho wa hadithi 
kadiri inavyowezekana. 

– Kama hadithi yako itaanza kunoga kuanzia ukurasa 

wa hamsini, jiulize, hizi kurasa 40 za awali zina umuhimu 
gani? Usianze na historia ndefu ya kuzaliwa kwa mhusika 
ikiwa hadithi inahusu tukio la uzeeni. Ingia kwenye 
mgogoro wa hadithi haraka iwezekanavyo na uache 
maelezo yasiyo na lazima. 

6. Kuwa mkatili. Yafanye mambo ya kutisha yawapate 
wahusika wako. Waache wasomaji waone wahusika hao 
wameumbwa namna gani (msimamo wao). 

— Katika hali halisi ya maisha, binaadamu hupitia mam-
bo magumu na yenye kuumiza (kama vile maradhi, vifo, 
majanga, kufutwa kazi, nk), hivyo ukiwapitisha wahusika 
katika tanuri la changamoto za kimaisha na kuwaacha 
wajipambanie unawafanya wawe hai. Ukiwalinda sana 
wanapoteza uhai na uhalisia. 

7. Andika kwa ajili ya kumridhisha mtu/msomaji mmoja 
tu. 

– Kuna msemo usemao, rafiki wa wote si rafiki wa 
yeyote; huwezi kuwaridhisha watu wote wakati wote. Na 
ukijaribu kufanya hivyo utawaudhi na kuwapoteza wote. 
Chagua mtu (au kundi mahsusi), ambaye, utaandika kana 
kwamba unamsimulia yeye pekee. Hii inafanya hadithi 
iwe na hisia za dhati. 

8. Wape wasomaji wako taarifa nyingi kadiri inavyoweze-
kana na kwa haraka iwezekanavyo. 

– Hakuna kitu kibaya kama kuijaza hadithi yako matukio 
ya sadfa (coincidence) na surprises. Msomaji atahisi unam-
hadaa. Hakikisha kila ukurasa unampa taarifa fulani mu-
himu itakayokuja kumpa jibu mbeleni mwa hadithi. 

Wakatabahu,  

Maundu Mwingizi (Mwana Balagha) 



 

 

rangi za aina aina. Sasa mwaka 2006 nikiwa kidato cha 
2, Kuna brother mmoja aligundua kipaji changu, yeye 
ni Professional Graphic Designer mpaka leo anaen-
delea...hivyo ananiambia kuwa nikijifunza Graphic 
Desiging nitakuja kuwa 'noma' sana, maana dunia 
inaenda mbio sana, tunaingia kwenye teknolojia na 
uchoraji wa mikono hautakuwa na shughuli nyingi. 
Nikakubali wazo lake hivyo ikawa kila siku nikitoka 
shuleni siendi tena tuition pale Mchikichini 
(tunapaitaga Mchiki Down, Waliosoma shule za Dar‘ 
lile chimbo siyo geni kwao) Kwangu nilikuwa na wa-
kati mgumu sana, Yaani nijifunze Graphic Designing 
na kujifunza kuitumia kompyuta kwa wakati mmo-
ja....ila nilikaza. Naye alinifundisha kwa bidii na upen-
do kuanzia A mpaka Z, na nilipokuwa nimeiva akani-
ajiri kwenye ofisi yake ya Printing pale Kariakoo Hebu 
vuta picha, unaajiriwa na mwalimu wako!  
 
Na katika hili pia kwa upande fulani ilinipa tena wakati 
mgumu, kwani ilinitaka nilinganishe mzani kati ya kazi 
na shule, maana wakati huo nimepata ajira nipo kidato 
cha tatu. Nikirudi katika swali husika ni kwamba 
baada ya kujifunza na kuielewa, siku za mbeleni nilien-
da Chuo kuisomea zaidi ili niwe na cheti kinachotam-
bulika (ingawa ningeweza kutengeneza cheti feki na 
vikafanana kabisa , yes! Maana vyote hutengenezwa na 
designers), nikasoma na kozi nyinginezo za Multime-
dia kama Videography and Photography, Music Pro-
ducing n.k 
 
 
 

11 SAKO KWA BAKO: 

EMMANUEL MOSES KINDOLE (marudio) 

Happy birthday kwa mtaalamu wetu wa ma-
graphics… huyu ni nani? 
 
Jina langu halisi naitwa Emmanuel Moses Kindole. Na-
kumbuka wakati nipo shule ya msingi, darasani mwetu 
kulikuwa na wakina Emmanuel wengine kama wanne 
hivi, hivyo kufanya idadi yetu tuwe watano. Hii ikawa 
inaleta mkanganyiko baina yetu. Maana mwalimu au 
mwanafunzi mwenzetu alipoita jina la mmoja wetu 
tukajikuta wakina Emma‘ wote tumeitika kwa wakati 
mmoja. Wajina wangu walikuwa wanaifurahia sana ile 
hali, ila kwangu ilikuwa inaniudhi sana hata nikaondokea 
kujibadili jina (siyo official) na kuligeuza kuwa Kindo 
Emmanuel, hivyo nikadumu nalo hadi Leo.  
 
 
Tangu nikiwa bwana mdogo nilikuwa napenda sana 
kusoma vitabu hasa vya simulizi, na ndoto yangu kubwa 
ilikuwa nije kuwa mwandishi ili maandishi yangu yawe 
maktaba, yaje yasomwe na vizazi hata vizazi. Hivyo niliji-
funza fasihi kwa bidii. Mwaka 2009, wakati huo ndiyo 
mitandao ya kijamii inaibuka nikajiunga na mtandao wa 
Facebook. Pia wakati huo Simujanja zilikuwa chache sa-
na nikawa naenda Internet Café (Pale Magomeni, Sea 
Boys, ilipokuwa ofisi ya Ras Simba) na kuanza kuandika 
na kupost simulizi zangu za; Msafiri, Taxi ya Kijivu, My 
Strange Friend (ya lugha Kiingereza), Mateka n.k. Ila, 
kwakuwa napost simulizi huku nikiambatanisha na jalada 
(ambalo niliDesign mwenyewe) hivyo waandishi wen-
gine nao kumbe walikuwa wakinifuatilia. Baadaye 
wakaanza kujitokeza kwa wingi wakinipa niwaundie 
majalada kwa ajili ya kazi zao. Hivyo nikajikuta muda 
wangu mwingi (wa ziada, ambao ningetakiwa kufanya 
kazi zangu binafsi za uandishi nikajikuta nautumia katika 
kuunda majalada ya kazi za waandishi), nikajikuta sipati 
muda wa kuandika tena seriously kwa manufaa yangu 
binafsi, ila kwa upande mwingine si kwamba nilipoteza 
ndoto/azma yangu ya tangu udogoni, ya kuwa maktaba 
katika vitabu, hasha! Ilitimia. Kwasababu licha ya kwam-
ba sikuchapa kitabu changu binafsi, lakini jina na chapa 
yangu imeendelea kuwepo maktaba katika vitabu vingi 
vya waandishi wa Sasa.  
 
Hebu tueleze, hii graphics, unaifanya tu kwa utun-
du au ulisomea shuleni? 
Mwanzoni kabisa nilikuwa nafanya Fine Art yaani 
uchoraji wa kawaida kwa kutumia kalamu, brashi na 

E
M

M
A

N
U

E
L

 M
O

S
E

S
 K

IN
D

O
L

E
 “K

IN
D

O
” 



 

 

WHATSAPP: +255689828497 
 

―Hakumjua kabla, alimjua kwenye uja-
na, katika shule ya sekondari Yusuf 
Makamba. Hakuwahi kuwa mpenzi 
wake kabla, alikuwa mpenzi wake 
kipindi wote walipopendana kwa 
dhati. Wakasaidiana kwenye ushauri, 
walipendana sana lakini ghafla upendo 
wao ukaingia dosari. Baada kufeli 
mitihani ya kidato cha nne, walitenga-
na. Wazazi wakawaacha na kila mmoja 
akaanzisha maisha yake katika mkoa 
wa Dar es salaam. Kila mmoja aka-
panga chumba na kuanza ku-
jitegemea... Hussein tangu atengane na 
mpenzi wake hakubahatika tena kum-
weka machoni, yapata miaka kadhaa. 
Akamkumbuka kwa mengi. Alimkum-
buka kipindi walichokuwa wakiwasili-
ana kwa simu, kipindi walichokuwa 
wakitakiana heri ya kumbukizi ya ku-
zaliwa. Alimkumbuka kipindi wali-
chokuwa wakisoma pamoja wakiji-
andaa na mitihani ya mwisho ya kida-
to cha nne. Akamkumbuka kwa 
mengi, lakini leo yupo wapi na kum-
bukizi zote zipo wapi imebaki stori. 
Kumbukizi zote zimezizima kama 
Mshumaa. Kwenye macho imebaki 
taswira yake tu.  
 
Akajitahidi kuvumilia hali anayopitia, 
ingawa kuna mwaka alisikia mpenzi 
wake ameolewa na mwanaume 
mwingine, akaumia sana. Mwanaume 
aliyemwoa kwakuwa ana wivu al-
imzuia kuwa na mazoea na wanaume 
wengine, alimkataza kuwa na 
mitandao ya kijamii. Kwasababu ali-
ogopa kuibiwa Fatima mwanamke 
mwenye asili ya kiarabu. Kwa kufanya 
vile hakujua kama atamuumiza Hus-
sein mwanaume aliyempenda mkewe 
kwa dhati. Mwanaume asiyezoea 
kukaa mbali na mkewe, aliyezoea 

kumwona na kuwasiliana na 
mkewe mara kwa mara. Hussein 
amekuwa mpweke sasa kwa sababu 
ya mwanamke asiyemwona tena 
machoni pake, alikuwa mnyonge 
mpaka akahisi kuumwa kwa kukosa 
kitu muhimu kwenye maisha yake. 
Kipindi kirefu kilipita bila kumtia 
machoni Fatima kiasi kwamba 
akahisi Mungu  amempenda zaidi 
mwanamke wa ndoto zake. Ila 
nafsi ilikataa, ikasema la-hasha! an-
gekuwa ameaga dunia angesikia taarifa 
kutoka kwa watu wake wa karibu, 
kwasababu mficha maradhi kifo 
umuumbua. Nafsi upande mwingine 
ikamwambia mwanamke unayemkum-
buka yupo mzima wa afya, hakuwahi 
kumwona kwa kipindi kirefu lakini 
hakuacha kumwombea ili huko 
alipokuwepo aishi miaka mingi 
yenye furaha na upendo kwenye 
ndoa yake. Hakuchoka kumwomba 
Mungu alikesha akiomba siku moja 
akutane na Fatima. Amwambie jin-
si gani bado anampenda...  
 
Miaka saba si haba ni mingi tangu 
apotezane na kipenzi chake aki-
pendacho, ni mingi sana hasa kwa 
wapendanao. Alishakata tamaa 
lakini kama miujiza, siku moja 
ilikuwa jioni kijua cha usoni kina-
kwenda kuzama akiwa kwenye kit-
uo cha mwendokasi cha Kimara 
mwisho. Akikata tiketi kwenye diri-
s h a  n a m b a  n n e  k w e n y e 
mwendokasi ziendazo Gerezani, 
ilikuwa pembezoni mwake kwenye 
dirisha namba tano kwenye 
mwendokasi ziendazo Morocco. 
Akasikia sauti nyororo, ilikuwa ya 
mwanamke ikitoka kwenye kinywa 
chake ikisema. 
 
―Kaka'angu naomba kata tiketi 

mbili nakuja kurudisha hela yako.‖ 
 
Hussein akageuka kutazama mwa-
namke aliyeongea nani, alistaajabu 
sana baada macho yake kugongana 
ana kwa ana na mwanamke ampen-
dae. Mwanamke ambaye alikuwa 
mpenzi wake awali, mwanamke ali-
yekuwa na shauku ya kumwona. 
 
―Fatima!...‖ akajikuta akimwita kwa 
mshangao huku akishikwa bumbu-
wazi kwa kuachama mdomo mwaaa!. 
 
Fatima hakuonyesha uso wa furaha 
kana kwamba hakupenda kukutana 
na ex wake licha ya kutokuonana kwa 
miaka kadhaa, alionekana mtu 
mwenye hofu akatazama huku na 
huku mara akakimbia mbio akijaribu 
kutoweka kwenye kituo cha 
mwendokasi. Hussein akaacha 
kuchukua tiketi, alikimbia mbio 
akimfuata Fatima huku kichwani 
mwake akiwa na maswali lukuki. 
Akajiuliza kwanini anakimbiwa, in-
amaana licha ya kutokuonana kwa 
muda mrefu hajafurahi.  
 
Alisema Fatima ndiye mtu atakayejibu 
maswali yangu, alistaajabu sana kum-
wona kweli Fatima ana lengo la 
kutimiza dhamira yake ya kutotaka 
kuonana na yeye. Akamwona kwa 
mbali akimaliza daraja la Kimara 
mwisho akishuka, alikwenda kwenye 
kituo cha daladala ziendazo Mbezi 
mwisho akapanda daladala akato-
komea kwenye macho ya Hussein. 
Hussein akaachwa mtu mwenye 
msongo wa mawazo, alijiuliza 
maswali mengi sana. Kwanini Fatima 
amemkimbia, inamaana ananichukia. 
Inawezekana vipi watu wasionana 
kwa kipindi kirefu wasilakiane. Kwa-
nini Fatima anamwogopa kama uko-
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ma. Akahuzunika sana ikafika hatua 
almanusura adondoshe machozi 
mbele ya umati. Safari yake akaona 
chungu kinyonge akashuka katika 
daraja. Akavuka ng'ambo ya pili ya 
barabara kuu, alikatisha vichochoro 
kadhaa vya Kimara mwisho mara 
akawasili kwenye chumba ali-
chopanga palepale Kimara mwisho 
mtaa wa Kinzudi.  
 
Akafungua mlango akaingia ndani 
alikwenda kujibwaga kitandani chali 
kisha akaanza kufikiri mambo ya 
kutwa nzima, alizama kimawazo. 
Hakukumbuka hata kama hakufun-
ga mlango. Ilikuwa ishaingia usiku 
alivyojilaza akapitiwa na usingizi, 
alichapa usingizi bila kushtuka ka-
ma hajafunga mlango wala hakula 
msosi wa usiku. Jogoo aliyepiga 
wiko mara mbili mfululizo 
akamwamsha, alikurupuka asubuhi 
ile kutoka kitandani. Polepole 
alikwenda msalani kujisafisha uso. 
Baada ya kujiandaa akaingia mtaani 
kwaajili ya kazi yake ya kuuza 
nguzo za kike za Mitumba. 
 
―Mbona njaa imeanza mapema... 
Kumbe! sikula jana, nitakapokutana 
na mgahawa popote nitakwenda 
kufungua kinywa,‖ Hussein alisema 
mara baada alipokuwa njiani, ali-
pokata mitaa huku akionyesha bi-
dhaa zake kwa wateja. Mara akaji-
kuta amewasili kwenye kituo cha 
daladala cha Mbezi Kibanda cha 
mkaa, alishindwa kuzuia njaa kwa 
muda mrefu akawa akitafuta 
mgahawa uliopo jirani yake. Ali-
potupa jicho ng'ambo ya pili 
akaona mgahawa, umechangamka 
kidogo. Watu wamefurika kwenye 
mgahawa ule. Alijenga tabasamu si 
kwasababu amebahatika kuona 
mgahawa hapana bali amependez-
wa nao. Kwa haraka akavuka 

ng'ambo ya pili akaongoza moja kwa 
moja mpaka kwenye mgahawa. 
Alipowasili furaha ikazidi maradufu 
ikajionyesha dhahiri shahiri baada 
kuingia kwenye mgahawa na kumkuta 
Mama'ntilie mtu muhimu katika mai-
sha yake, alikuwa sio mwingine Fatima. 
Alifubaa sura asili yake ya kiarabu 
ilipotea, alikonda kama Moja mpaka 
umbo namba nane limepotea na ziwa 
lilimshuka. Bila shaka mama aliyenyonye-
sha au anayenyonyesha, akawaza. Ziwa saa 
sita lote limepotea, alimwonea huruma 
sana. Fatima kwa aibu aliyokuwa nayo 
akataka kukimbia safari hii akadakwa 
mkono wa kuume, ilibidi awe mpole 
hakuwa na jinsi kinyonge wakaongoza-
na na Hussein mpaka kwenye viti vita-
tu visivyokuwa na watu wakakaa. 
 
―Fatima... habari ya siku nyingi?...‖ 
Hussein alihoji huku akiimarisha 
tabasamu kinywani, maana furaha ilioje 
kuonana na mwanamke umpendae na 
mliopotezana kwa kipindi cha miaka 
mingi. 
 
―Salama...‖ Fatima alijibu kwa nukta, 
akanyamaza kidogo mara akawa 
mnyonge na kuonyesha dalili za kuto-
taka kuzungumza mengi na Hussein. 
―Ama hakika leo siku ya bahati 
kwangu.‖ 
 
―Kwanini?.‖ 
 
―Kwasababu ya kuonana na mwa-
namke nimpendae baada kupotezana 
takribani miaka saba inafika, sijui...‖ 
 
―Mimi sio mwanamke unipendae.‖ 
 
―Unamaanisha nini?.‖ 
 
―Namaanisha wewe sio mwanaume 
nikupendae, kwasasa nina mwanaume 
nimpendae. Ananipenda nampenda 
sana, sihitaji kusaliti...‖ Fatima aliongea 

jelousy 

kisha akaonyesha kidole alichov-
ishwa pete akiashiria anachoongea 
anamaanisha. 
 
―Unafuraha na ndoa yako?...‖ 
 
―Ninafuraha sana na ndoa 
yangu...sio ndoa tu hata maisha 
yangu.‖ 
 
― F a t i m a  u n a o n g o p a  s e m a 
kweli...mwenye furaha siku zote ha-
wagi hivyo.‖ 
 
― N a h i s i  t u s h a o n g e a  v y a 
kutosha...kwasasa sema kilichokule-
ta.‖ 
 
―Kurudisha penzi langu la awali.‖ 
 
―Sihitaji...nishapona jeraha langu, 
mimi kukupenda wewe ilikuwa 
sababu. Wewe wa kunifedhehesha 
mimi...ulisema mimi mwanamke 
ukatamka wanawake kama sisi tun-
apenda pesa, kweli... Hapana, 
umenikosea  sana  na  ume-
nifedhehesha sana mbele ya umati, 
kwasababu wivu?... kamwe! sitoweza 
kusamehe. Naomba kwasasa kila 
mmoja achukue hamsini zake, mimi 
nishachukua za kwangu na kwasasa 
nishakuwa mke wa mtu na mama 
wa familia...siwezi tena kuwa na 
mwanaume mwingine asiyekuwa na 
msimamo na mwenye wivu.‖ 
 
Inaendelea Ukurasa wa 25 
 



 

 

 
MTUNZI:  ASHA SIRAJ 
Whatsapp 0789044345  

UTANGULIZI 
Mapenzi sio kitu cha kuwekea maanani sana kwasababu ipo siku yanaweza kukuletea 
shida huko mbeleni, kuna baadhi ya changamoto nyingi hutokea. Hivyo ukisema kila 
jambo uliwekee maanani basi mapenzi yako yatabaki kuwa na majuto siku zote. Kutana 
na binti SHAZMA aliyepitia mateso mengi kwenye mapenzi yake na kujikuta akijutia 
kwanini amkabizi moyo wake mwanaume asiye na fadhila 
 
 

 
 Ilipoishia… 

 
Ilifika muda akawa ana-
niambia mimi nitaendelea 
kuwa mfanya kazi ndani ya 
nyumba hiyo, nashukuru 
h a k u w a h i  k u n i z u i a 
nisiende chuo, yote alikuwa 
anafanya ila kwenye swala 
la ada alilipa vyema. 
Yani sikuwa namuelewa 
kabisa kwanini ananaifany-
ia mambo kama haya, ka-
ma nimakosa yalikuwa ya 
kwake mwenye sasa kwani-
ni ananiadhibu mimi. 
 
 Endelea… 
 
Nilizidi kuchoka akili kabisa 
nilijiona ni mtu nisiye na tha-
mani yoyote ile ndani ya jengo 
hilo. Nilikuwa kama mfan-
yakazi wa ndani, maana nili-
wapikia na kuwapelekea 
chakula chumbani kwao. 
Na baada ya kumaliza kula 
waliniita kuja kutoa vyombo 
yaani daaah mwenzenu nili-
choshwa sana na tabia hizo. 
Siku moja nikiwa busy jikoni 

nikiweka sawa mambo yangu ili 
nianze kuandaa chakula cha 
usiku, mara mdada huyu am-
baye hata jina lake sikuwa nali-
jua, vyovyote vile kwanza hata 
ningelijua lisingeweza kunisaid-
ia chochote kile zaidi ya kunipa 
maumivu tu, aliingia jikoni kwa 
madoido kama yote. ―Nipishe 
jikoni mimi nimuandalie babe 
wangu chakula maana wewe 
umeshindwa, amemiss sana 
tambi hivyo naomba unipishe 
nimpikie mume wangu tambi‖ 
. 
Yani nilitamani nimpike yeye 
kwa hasira nilisonya kisha ni-
kaondoka zangu na kuelekea 
chumbani. Nikatamani kulia ila 
nilipotezea ili maisha  mengine 
yaendelee kikubwa nisinyimwe 
kula tu. 
Baada ya saa moja kupita 
nilikuja kuitwa nikatoe vyom-
bo, Mungu wangu nili-
chokumbana nacho kwenye 
bakuli kilikuwa kichekesho 
kitupu. 
Tambi zilikuwa zinaelea 
kwenye maji kama supu ya ma-
kongoro, sijui zilikuwa zi-
naogelea, ―hahaaaaa‖, nilicheka 
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sana hiyo siku kwa zile 
mbwembwe zote alizokuja 
nazo mapishi ndio haya. 
 
Mara gafla nikiwa nacheka hu-
ku nakohoa vibaya, aliingia 
Shahdu jikoni akanikuta niki-
wa nacheka i le mba-
ya akafunga mlango wa jikoni. 
Alinisogelea mpaka sehemu 
nil ipokuwa nimesimama 
akanishika na kunitizama 
usoni kwa macho legevu yali-
yojaa huruma, ―Shazma ni 
kwamba bado unanipenda?‖ 
Swali lake liliniacha mdomo 
wazi maana hizi tambi ndo 
zimemfanya aniulize hivo. 
 
Nilivyopiga jicho na kuzianga-
lia zile tambi zilivyokuwa zi-
naogelea nilijikuta nashindwa 
kujizuia nilicheka sana. 
―Shazma nahitaji msamaha 
wako, mimi bado nakupenda,  
wewe ni mwanamke unayefaa 
kuwa ndani na wala sio 
Yule!‖   
Mmhh leo hii ndo unaniona 
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wa muhimu kwenye  nyumba 
yako wakati uliniona kama kin-
yago na kunifanya kama 
msichana wa ndani kwa sababu 
sina pa kuishi. 
Ila haya yote nimevumilia. Wa-
kati naendelea kuongea alinishi-
ka kwa nguvu na kunipiga denda 
la kushtukiza. 
Nilijikuta nasahau kama nina 
hasira naye tulinyonyana pale 
jikoni hadi nikajikuta namsogeza 
karibu yangu zaidi. Alioniomba 
msamaha huku machozi ya-
kimtoka akidai ni kweli amefan-
ya makosa mengi kwangu. 
 
Ukweli nilikuwa nampenda sana 
Shahdu pamoja na yote aliyoni-
fanyia ila moyo wangu bado 
ulikuwa unapenda. 
Aliniambia ananipenda, zaidi ya 
mara hamsini alirudia neno 
nakupenda kila wakati. Nilimji-
bu ―kweli kama unanipenda basi 
naomba ukamfukuze yule mwa-
namke ndani ya hii nyumba. 
Alikubali na kuniambia ―nipo 
tayari kumfukuza humu ndani 
ila sipo tayari kukupoteza wewe 
shazma‖. 
 
Nikweli alifungua mlango wa 
jikoni akielekea chumbani alipo 
kishikwambi yule mimi nilikuwa 
nikifuatia kwa nyuma huku niki-
wa nachekelea tu. 
Weee kiliumana mle chumbani 
Shahdu alikusanya kila kitu 
chake na kuvitupa nje alimtimua 
ndani mimi nikabaki kucheka tu, 
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huku nikimwambia ―uwe 
unakoma kuingilia mapenzi 
ya watu‖. 
 
Yani kama kuna wanawake 
wa hivi nawaambia acheni 
hizo tabia hujui mwenzio 
amepitia mambo mangapi 
mpaka kuwa na boyfriend 
wako alafu wewe unatokea 
huku unaingilia kati. 
Mambo ya kuingilia mapen-
zi ya watu sio vizuri 
unaingia kwa majivuno 
mwisho unafukuzwa kama 
paka aliyekodolea  samaki, 
ni aibu jamani wanawake 
wenzangu tujifunzeni basi 
hata kwenye hii hadithi 
maana daah! 
Asilimia nyingine wanawake 
mna hizi tabia kisa fulani 
amegombana na mpenzi 
wake hujui shida nini wewe 
huyu unakimbizia vironjo 
vyako eti ukamharibie zaidi, 
hayo sio maisha. 
 
Baada ya yule mwanamke 
kuondoka mapenzi yangu 
mimi na Shahdu yalizidi 
kupamba moto na miezi 
ilisogea na mapenzi yetu 
yalizidi kuwa moto. 
Tokea hapo Shahdu haku-
wahi kufanya ujinga huo 
tena, michakato ya mimi na 
Shahdu ya kufunga ndoa 
ilianza  baada ya mwezi 
mmoja tulioana na kuishi 
kama wanandoa. Kwa iu-

fupi maisha yetu yalikuwa mata-
mu na ya kuigwa na kila mtu.  
Tulijaaliwa kupata mtoto wa 
kiume, maisha yetu yalikuwa 
pambe. 
 

- MWISHO. - 

 
SHUKRANI 

 
JARIDA la Ngurumo 
ya Mwandishi 
tunamshukuru sana  
Mwandishi ASHA SI-
RAJ kwa kukubali 
kutupatia hadithi yake 
hii ili kuchapwa hapa 
jaridani kwa minajiri ya 
kuburudisha wasomaji 



 

 

KISIWA CHA UOKOZI 
I n a e n d e l e a   ………… . 
 
Siku moja niligundua kuwa kuna kisi-
wa jirani ambapo kunasikika sauti za 
furaha kila siku. Nilipouliza nikajibiwa 
kuwa ni kisiwa jirani huwa wannafan-
ya sherehe kila wanaporudi kutoka 
kutafuta lulu. Hicho ni kisiwa pekee 
kinachofahamika kwa kuwa ni wafan-
yabiashara wa lulu. Basi kwa kuwa 
sikuijua lulu ilibidi niumuombe ruhusa 
mfalme ili na mimi nikashuhudie 
sherehe zao na nipate kuijua lulu. 
Mfalme alikubali na akanipa msafara 
wa wafanyakazi wake waende pamoja 
nami. 
 
Tulipofika kule nilifurahi kuiona lulu 
kwa mara ya kwanza na nikafurahia 
pia sherehe zao. Basi katika hali kama 
zile nilishangaa kuona kuwa watu 
wanashusha mizigo kutoka bandarini 
lakini katika ile mizigo kuna ambayo 
imeandikwa Sinbad, nilipoangalia kwa 
uzuri nikagundua kuwa nahodha wa 
lile jahazi alikuwa ni yule nahodha 
wetu. Hivyo kumbe zile mali zilikuwa 
ni zakwangu na lile jahazi lilikuwa ni 
lile letu. Nikamuita kijana mmoja na 
nikamuuliza habari zao na akanieleza 
kuwa walibahatika kuliokoa jahazi lao 
na watu wote walipona isipokuwa Sin-
bad ndo hakuonekana. Kijana huyu 
alizungumza bila ya kunijuwa kama 
ndo mimi 
 
Basi nikamfuata nahonda na kumuele-
za kuwa mimi ndo Sinbad na zile mali 
ni za kwangu. Basi nahonda al-
liponiona akanikumbuka na kutoa 
machozi kwa furaha maana wali-
fahamu kuwa nimekufa. Nahodha 
akanikabidhi mali zangu na nikaziuza, 
nikapata habari kuwa jahazi letu lita-
rudi Baghdad wiki ijayo. Nilichukua 
bidhaa zangu na kuuza baadhi na ku-
rudi kwa mfalme na baadhi ya bidhaa. 
Nikamuelezea kilichotokea na ali-

furahi sana kwa kupata bidhaa 
zangu. Na hivi ndo Mwenyezi 
Mungu anavyowafanyia watu 
wenye subira. 
Nikampatia mfalme bidhaa zilizo-
baki kama zawadi na nikamuomba 
ruhusa ya mimi kurudi nyumbani 
kwetu wiki ijayo. Kwa majonzi na 
kinyongo mfalme aliniruhusu na 
hata binti yake alikuwa na majonzi 
sana lakini haina budi ―milima hai-
kutani binadamu hukutana‖ ni 
maneno nilojisemea moyoni. Basi 
wiki ilipoisha mfalme alinipatia ma-
li nyingi sana kama zawadi. Nilipata 
pia lulu kutoka kwenye kisiwa kile. 
Kwa hakika katika safari hii nilipata 
taabu na faida kubwasana. 
 
Tulipofuka Baghdadi niliwaelezea 
ndugu zangu habari ya yalonikuta, 
kwakweli waliniambia niwachanena 
habari za biashara hii. Hata mimi 
nikajiapiza kwa yalonikuta kwa 
hakika sitarudia tena bishara hii. 
Basi nikatoa sadaka kutoka katika 
faida yangu na nikatoa na zaka mu-
da ulipo fika. Nilitumia faida ile 
kujiendeleza kibiashara hata miezi 
mingi ikapiata. Nilisahau kabisa 
yalonikuta kwenye safari ile. Baada 
ya muda nahodha wetu wa 
mwanzo nilikutana nae, na katika 
mazungumzo yetu alinieleza kuwa 
wanatarajia kuanza safari wiki ijayo. 
Kwa hakika nilivutiwa tena na bi-
ashara ile. Na kwa kuwa nilisahau 
machungu yalonikuta katika safari 
ya kwanza nikaazimia kuanza safari 
ya pili wiki ijayo. Mpaka kufikia 
hapa Sinbad kwa baharini aka-
maliza kusimulia hadithiya safari 
yake ya kwanza. Na kwa kuwa mu-
da ulukuwa umekwenda hakuweza 
kuanza hadithi ya safari yake ya pili. 
Basi akampatia Sinbad mbeba 
mizigo zawadi nyingi na pesa 
kadhaa ya kutumia kama fidia ya 

kuvunja kazi zake. Na akamuahidi 
kesho awahi kuja maana safari ya 
pili ina mambo mengi na makubwa 
zaidi kuliko ya kwanza. 
 
SAFARI YA PILI YA SINBAD  
 
Basi siku ile Sinbad mbeba mizigo 
aliwahi haraka sana na mapema 
zaidi, na akamkuta Sinbad wa baha-
rini ameshakaa na watu wake 
wanamsubiri kuanza hadithi. Wali-
pokusanyika watu wote vikaagizwa 
vinywaji na vileja na kuanza kula 
huku wakisikiliza hadithi. Sinbad wa 
baharini akaanza kusema ―basi tam-
bueni kuwa sfari hii ya pili nilikutwa 
na makubwa zaidi kuliko hii ya 
kwanza. Ha ilikuwa hivi:- 
 
Basi tulipozungumza na nahodha 
kuwa wiki ijayo wataanza safari nil-
irudi nyumbani na kujiandaa kwa 
safari. Ndugu zangu walijaribu kuni-
zuia lakini sikuwasikia ―sikio la kufa 
halisikii dawa‖ wengine wakanambia 
najipeleka nikafe ila sikuwasikiliza. 
Maandalizi yalikamilika kwa siku 
mbili na nikawa nasubiria safari tu. 
Wiki ilipofika tukaanza safari kwa 
amani lakini siku ya tatu kabla ya 
kuingia kisiwa cha kwanza kufanya 
biashara hali ya hewe ikabadiliki 
ghafla. 
 
Itaendelea toleo lijalo 
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KAMATI ya Tuzo ya Nyerere ya Uandishi Bunifu 
kwa kushirikiana na Taasisi ya Elimu Tanzania chini 
ya Wizara ya Elimu imezindua vitabu vya washindi 
wa Tuzo hiyo msimu wa pili. 
 
Hafla hiyo iliyofanyika katika viwanja vya Kijitonya-
ma Mwezi wa Februari mwaka huu ilihudhuriwa na 
wageni mbalimbali: waandishi bunifu na wadau wa 
fasihi Tanzania.  
 
Hii ni moja ya ahadi iliyowekwa na kamati hiyo kwa 
kila mshindi wa kwanza katika Riwaya, Ushairi, 
Tamthiliya na Hadithi za watoto. Kati ya vitabu 
hivyo vilivyochapishwa ni pamoja na Riwaya mpya 
ya Garasa cha Laura Pettie, hadithi za watoto cha 
Tune Shaaban Salim Maziwa ya Kuku na diwani yake  
Mohamed Omar Juma Ngoma ya Muwele. 
 
Aidha Mwenyekiti wa tuzo hiyo Prof. Penina Mlama 

 
VITABU VYA WASHINDI WA TUZO NYERERE  

VYAZINDULIWA 
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alitoa wito kwa waandishi kuendelea kujitokeza ku-
wasilisha miswada yao pindi muda utapotangazwa 
kwani tuzo hiyo hutolewa kila mwaka. 
 
Naye aliyekuwa mgeni rasmi Waziri wa Elimu Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda (MB) aliipongeza 
TET kwa kuendelea kutekeleza shindano la tuzo ya 
Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu. 
 
Naye Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Elimu Tanza-
nia (TET), Dkt. Aneth Komba, amesema kuwa Tuzo 
ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi bunifu ni 
nyenzo muhimu ya kuibua na kukuza vipaji vya 
waandishi wa ndani. Pia aliongeza kusema kwamba 
tuzo hiyo, ameeleza kuwa mpango huo ni chombo 
cha kitaifa cha kutambua ubunifu na kuendeleza 
utaamaduni wa Kiswahili kupitia maandiko ya waandi-
shi chipukizi na waliobobea. 
 
Utoaji tuzo kwa washindi  wa msimu wa nne utafanyi-
ka tarehe 13 April, 2026 jijini Dar es saalam katika 
ukumbi wa Super Dome, Masaki. 

Prof. PENINA MLAMA  

Mwenyekiti wa Kamati ya Tuzo Nyerere ya Uandishi Bunifu 

 



 

 

Na: Mervat Sakr 

Taifa la Kiarabu halikuwahi katika historia yake ya kisasa 
kuijua sauti ambayo mioyo iliizunguka na kuikumbatia ka-
ma ilivyoizunguka sauti ya Umm Kulthum. Hakuwa tu 
mwimbaji, wala hakuwa tu tukio la kisanii; alikuwa dhamiri 
ya taifa zima, na sauti ya kipindi kirefu cha historia yake. 
Katika koo lake zilikusanyika matumaini ya watu na 
maumivu yao, ushindi wao na huzuni zao, furaha zao na 
nyakati zao za dhiki. Ndiyo maana haikuwa ajabu kuitwa 
―Nyota ya Mashariki‖ na ―Bibi wa Uimbaji wa Kiarabu‖, na 
kubaki hadi leo kuwa alama ya kisanii na kibinadamu am-
bayo ni vigumu kurudiwa. 

Amezaliwa Fatima Ibrahim Al-Sayyid Al-Baltaji tarehe Mei 
4, 1898 katika kijiji cha Tamay Al-Zahayira, wilaya ya Al-
Sanbalawain, mkoa wa Dakahlia. Alikulia 
katika familia ya hali ya kawaida; baba yake 
alikuwa muadhini wa kijiji na pia mwimbaji 
wa kaswida za kidini. Hivyo alikulia katika 
mazingira ya usomaji wa Qur‘ani na uimbaji 
wa dini. Tangu utotoni alivutia kwa uzuri na 
nguvu ya sauti yake; alikuwa akirudia nyimbo 
za kidini nyuma ya baba yake na kaka yake, 
kabla ya kupanda jukwaani kuimba mbele ya 
hadhira akiwa bado mdogo, akizunguka vijiji 
na miji ya Misri. 

Mwanzoni mwa miaka ya ishirini alihamia Kairo, na hapo 
safari yake kubwa ikaanza. Alikutana na wanamuziki na 
washairi wakubwa, akiwemo Sheikh Abu Al-Ala Muham-
mad, kisha mshairi Ahmad Rami aliyemkuzia upeo wa 
lugha na mashairi ya Kiarabu, jambo lililomfanya akomae 
zaidi na kupaa kisanaa. Kwa kuanza kwa matangazo ya 
Redio ya Misri mnamo mwaka 1934, sauti yake ikawa 
mgeni wa kila mwezi anayesubiriwa na mamilioni katika 
Alhamisi ya kwanza ya kila mwezi, hadi hafla zake zikawa 
desturi ya Kiarabu iliyowaunganisha watu; mitaa ilisimama, 
na mikahawa pamoja na nyumba zilisikiliza kutoka Bahari 
ya Atlantiki hadi Ghuba ya Uarabuni. 

Umm Kulthum aliimba takribani nyimbo mia saba, na 
alishirikiana na watunzi wakubwa wa enzi yake kama Abu 
Al-Ala Muhammad, Zakaria Ahmad, Riyad Al-Sunbati, 

Muhammad Al-Qasabji, Muhammad Abdel Wahab, 
Muhammad Al-Mougi, Baligh Hamdi na Kamal Al-
Tawil, miongoni mwa wengine. Alikuwa makini kati-
ka kuchagua maneno na mizani ya muziki, aki-
pendelea fasaha ya Kiarabu sanifu na hadhi ya 
kaswida. Aliimba mashairi ya Ahmad Shawqi, Ah-
mad Rami, Hafez Ibrahim, Ibrahim Nagi na washairi 
wengine wakubwa, hivyo uimbaji ukapaa hadi daraja 
la ushairi, na ushairi ukapaa kupitia sauti yake hadi 
upeo wa kudumu. 

Sanaa yake haikuwa mbali na masuala ya taifa lake na 
umma wake; aliitumikisha sauti yake kwa ajili ya Mis-
ri na ulimwengu wa Kiarabu, akaimba kwa ajili ya 
taifa katika nyakati za ushindi na majonzi, na 
akazuru miji mikuu ya Kiarabu na Ulaya katika mata-

masha ambayo mapato yake yaliele-
kezwa kusaidia juhudi za kitaifa. 
Alikuwa balozi wa sanaa ya Kiarabu, 
akibeba ujumbe wake kwa heshima 
na hadhi, akihifadhi taswira yenye 
staha ya msanii mwanamke, ali-
yekusanya baina ya utulivu wa 
heshima na nguvu, baina ya haiba na 
unyenyekevu. 

Hakuishia katika uimbaji na matama-
sha pekee; aliingia pia katika ulim-

wengu wa sinema na akatoa filamu sita, ya kwanza 
ikiwa ―Widad‖ mwaka 1936, na baadaye kazi 
nyingine hadi filamu ―Fatima‖ iliyokuwa kuonekana 
kwake kwa mwisho kwenye skrini. Katika kila tajri-
ba, alikuwa akiongeza ukurasa mpya katika hazina 
yake ya kisanii na kuimarisha uwepo wake katika 
dhamiri ya Kiarabu. Umm Kulthum alipata heshima 
nyingi; alipewa pasipoti ya kidiplomasia kwa kutam-
bua mchango wake, na akatunukiwa nishani nyingi 
kutoka nchi za Kiarabu na za kigeni. Hata hivyo, 
nishani kuu aliyobeba haikuwa ya chuma inayon-
ing‘inizwa kifuani, bali ilikuwa mapenzi ya umma 
yaliyomzunguka katika maisha yake na hata baada ya 
kuondoka kwake. 

18 SHUBAKA LA VITABU 

NYOTA YA MASHARIKI UMM KULTHUM…  
Sauti iliyowaunganisha Waarabu 
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UCHAMBUZI WA KITABU CHA 
RAIS MSTAAFU BENJAMIN 

MKAPA 
 
 "MY LIFE, MY PURPOSE" 
 
Na PROF. RWEKAZA MUKAN-
DALA 
 
{Imetolewa kutoka mtandaoni} 

____________ 
Inaendelea… 
 
4. URAIS 
Baada ya kutafakari na kushauriana na 
rafiki zake, Mheshimiwa Mkapa 
kwanza alimwambia mama Anna juu 
ya kugombea Urais. Mama Anna 
alisita kidogo ila akakubali. Pili ali-
mueleza Mwalimu kwa barua kwani 
alikuwa Butiama, kisha akukutana nae 
ana kwa ana. Alimpa mwalimu sababu 
kuu nne za uamuzi wake wa kutaka 
kugombea.  
 
Kwanza alitaka kurekebisha na ku-
rejesha uhusiano chanya kati ya cha-
ma na serikali yake, na vyama vya 
ushirika ambao ulikuwa umefifia. Pili, 
alitaka kuhimarisha uhusiano na 
vyama vya wafanyakazi ambao 
walikuwa wanatishia kugoma kwa ma-
ra ya kwanza. Tatu, ilikuwa kureke-

bisha mahusiano mabaya na wahi-
sani kuhusiana na kushamiri kwa 
rushwa. Nne, alitaka kurudisha 
uhusiano na mashirika ya fedha ya 
kimataifa ambao walikuwa wameka-
taa kuanzisha miradi mipya.Mwisho 
aliwapima hao waliokuwa wame-
chukua fomu akaona atajilaumu 
hapo baadae kama naye hata gom-
bea. 
Mwalimu alimshukuru, akamwam-
bia hakuwaza kuwa nae angegom-
bea, alikuwa anamfikiria mtu 
mwingine ambaye alikuwa anasita 
sita. Akamwambia hatamzuia kama 
amefanya uamuzi huo. Mwalimu 
aliwaomba watu kadhaa kumuunga 
mkono, Mwalimu alipenda hasa 
uwezo wake wa kufanya maamuzi, 
Mwalimu alishiriki katika kampeni 
ambapo Mheshimiwa Mkapa alisisi-
tiza ilani, sio mambo binafsi. Mda-
halo wa wagombea wote ambao 
ulirushwa mubashara ndio ulimfun-
disha njia ya ushindi. Ulikuwa 
―Game Changer‖ anasema. 
November 23, 1995 aliapishwa ku-
wa Rais. Katika kuunda Baraza la 
Mawaziri, Mwalimu alikataa kujihu-
sisha hakuwa muingiliaji – interven-
tionist. Mheshimiwa hakuwa 
mgombea wa mtu kwa hivyo haku-
na aliyetegemea fadhila.  
Hali ya nchi ya uchumi ilikuwa mba-
ya sana lakini anasema sikuogopa, 
kiongozi lazima awe jasiri. Alik-
umbana na uzembe, kutowajibika 
na rushwa. 
 
Kazi kubwa - kwanza ilikuwa ku-
washawishi wahisani kuwa mambo 
yatabadilika. Nchi ilikuwa na mad-
eni makubwa sana. Deni letu liliku-
wa dola bilioni saba, tulisamehewa 
bilioni tatu, hii ilikuwa hatua kubwa 
sana na ilimfurahisha Mwalimu am-
baye alishaanza kuumwa. 

     KITABU NILICHOSOMA  
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Mheshimiwa aliamini tulihitaji 
kujiangalia upya na kujifikiria kim-
kakati upya namna tulivyo kuwa 
tunaendesha nchi. 
Mheshimiwa anasema kuwa walio 
iona staili yake ya ―Kusema na 
kuelekeza‖ kuwa ilijaa kiburi na 
majivuno ilikuwa lazima kuonyesha 
kuwa hata tetereka. 
Matokeo yake ni kwamba mapato 
yaliongezeka karibu mara tatu 
kutoka dola 612,587 mwaka 1995 
kufikia dola 1,796,862 miaka kumi 
baadae. Fedha za kigeni ziliongeze-
ka kutoka uwezo wa kununua bi-
dhaa za mwezi mmoja na nusu ku-
fikia uwezo wa kununua bidhaa za 
miezi mitano na theluthi moja. 
Riba za benki ilishuka kutoka 
asilimia 36% kufikia asilimia 15% 
mwaka 2005. 
 
Ilianzishwa TRA kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato Julai 
1996.Ukaanzishwa mfumo wa 
VAT Julai 1998Public Service and 
Act pamoja na Public Procurement 
Regulatory Authority vilianzishwa 
2001Commision for Human 
Rights and Good Governance 
ilianzishwa Julai 2001Prevention of 
Corruption Bureau nayo ilianzish-
wa, Mheshimiwa akaitwa Mr 
cleanRegulatory Agencies nyingine 
zilianzishwa nyingi ikiwa ni pamoja 
n a  B r e l a ,  E W U R A , 
TCCRA,SUMATRA, Viwanja vya 
ndege ,Ma j i  sa f i  na  taka , 
TANROADS,na National Busi-
ness Council kuhimarisha mahusi-
ano na wafanya biashara. 
Kati ya mageuzi tuliyofanya yali-
yokuwa na utata sana ni ku-
binafsisha mashirika ya Umma, 
mageuzi/maboresho ya utumishi, 
na uuzaji wa nyumba za Serikali. 
 Inaendelea 



 

 

20 HABARI PICHA 
Uzinduzi wa Vitabu vyaWashindi wa Tuzo Nyerere Msimuwa Pili  

Wanafunzi wa shule za msingi walikuwa ni miongoni mwa 
wageni wa siku hiyo,. 

Kikundi cha ngoma kilichotumbuiza siku ya uzinduzi wa vitabu 
vya washindi wa Tuzo Nyerere Msimu wa pili 

Pichani ni Mwandishi wa kitabu cha GARASA Laura Pettie 
(kushro) akiwa na Dkt. Aneth Komba Mkurugenzi wa TET 

Pichani, Waziri wa Elimu Sayansi na Teknolojia Mh. Prof. 
Adolf Mkenda (mwenye suti) akiingia katika eneo la tukio 

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia akitazama ubora 
uliotumika katika uchapaji wa moja ya vitabu vilivyozinduliwa 

Mwandishi Tune Shaaban akikabidhi vitabu vya kuzinduliwa 
kwa Waziri wa Elimu Sayansi na Teknolojia 



 

 

21  
MALENGA WA KILEO 

 

Unaweza kuchangia chochote ili kuwezesha jarida hili kuwa bora na kuwafikia wengi zaidi. Kama upo tayari, 
changia kiasi chochote kupitia MPESA LIPA NAMBA 5559006 JAMVI LA SIMULIZI. Na Mungu atakujazi. 

 
MAMA YANGU 

 
Ulinizaa kwa tabu, maumivu na uchungu 
Kunileta duniani yote mapenzi ya Mungu 
Mbona wawa mkali kama mwibawe Nungu-
nungu 
 
Muungwana akikosa shuti yeye kuchutama 
Mwanadamu mwenye ponyo si mwingine 
bali mama 
Kama nahodha shusha tanga pepo zim-
echachama 
 
Ni imani ya wa kale kuwa mkulungwa 
hakosei 
Maisha si yaleyale kama mbio za Koskei 
Lisemwalo sikia, hata ushauri hupokei? 
 
Mabanati huwaonao hujifunza kwa zako 
nyendo 
Jeuri, kukunja sura ndo waige huo mtindo? 
Wajua majibuyo hutupa findofindo 
Kuwa makini mzazi maana ndoo hujazwa 
kwa ndondondo 
 
Tuliza nyumba itulie 
Ukiondoka tukulilie 
Majuto usitutie 
Bali mazuri tutarajie 
 
Chochea kuni za wema 
Moto wa upendo uwake hima 
Ulionalo jiko ni lako mama 
Usiogope kuweka kuni za kima 
 
Stawisha nyumbayo 
Majirani watamani yo 
Na wala usiwe mchoyo 
Sikia watu wayasemayo 
 
Usinifanye mwanao nijilaumu kwanini 
umenizaa? 
 

AMANI NI TUNU 
 
Wapendwa, 
 
Amani katika maisha tuliyo nayo si jambo la ku-
chezea hata kidogo. Siku zahivi karibuni limeibuka 
wimbi kubwa lakushabikia vita vinavyoendelea huko 
Mashariki ya kati. 
 
Tumewahi kujiuliza maumivu wanayoyapata wana-
damu wenzetu kule Mashariki ya kati? Tumewahi 
kujiuliza maisha yao yatakuwaje baada ya hapo? 
 
Vita si jambo la kushabikia wala si jambo la kupend-
wa. Ni jambo baya ambalo kwalo watoto hubaki 
yatima, miji hubaki ukiwa, mioyo hubaki na visasi 
visivyo na mwisho, uoendowa mtu na mtu hupun-
guana kadharika. 
 
Je huo ndiyo mpango wa Mungu katika maisha ya 
mwanadamu? 
 
Tumshukuru Mungu kwa kuwa nchi yetu haipo 
kwenye machafuko kama hayo, lakini kile tu tuli-
chokionja kwa saa 72 mpaka sasa kimeacha mpasu-
ko kati yetu, watu hawajali utu wa mwingine, roho 
za visasi zimegandamana na dhamira zetu. 
 
Haya ni madhara ambayo kufutika kwake katika 
moyo wa mwanadamu huchukua karne nyingi. 
 
Tuungane pamoja, tusali na kuomba amani kila mtu 
kwa imani yake. Ili dunia iwe pahala pema pa kuishi 
ambapo kila mmoja wetu atafurahia uzuri waumbaji 
wa Mungu ndani ya huyu Mama Duania. 
 
Wakatabahu! 
 

R.R. Mwambe 
Iringa —Tanzania 

TAHARIRI 
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Elvis Musiba (1950–2010) alikuwa 
mmoja wa waandishi maarufu na 
wenye ushawishi mkubwa nchini 
Tanzania, hususan katika aina ya 
riwaya za kijasusi na kusisimua 
(thrillers). 

Mambo yanayofanya 
akumbukwe                       
Mhusika Maarufu: Willy Gamba 
Musiba anajulikana zaidi kwa ku-
muumba mhusika Willy Gamba, 
jasusi shujaa wa Kitanzania ambaye 
mara nyingi alikuwa akipambana na 
maadui wa ndani na nje ya nchi ili 
kulinda maslahi ya taifa na bara la 
Afrika. Willy Gamba alikuwa kama 
"James Bond" wa Afrika Mashariki.    

Kazi Zake Maarufu                   
Aliandika riwaya nyingi ambazo 
zilipata wasomaji wengi sana kutoka-
na na lugha yake rahisi ya Kiswahili 
na visa vya kusisimua. Baadhi ya vi-
tabu vyake ni: 

Njama                                       
Kufa na Kupona                          
Hofu                                        
Kikosi cha Kisasi                          
Jiko la Sumu 

3. Mchango Wake Kitaaluma na 
K i j a m i i                                           
Mbali na uandishi, Musiba alikuwa 
mfanyabiashara na kiongozi katika 
tasnia ya habari na biashara: Aliwahi 
kuwa Mwenyekiti wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Tanzania 
( T A J A ) .                                       
Alihudumu kama Rais wa Chemba 
ya Biashara, Viwanda na Kilimo 
(TCCIA). Alikuwa mshauri na mdau 
mkubwa katika kukuza matumizi ya 
Kiswahili fasaha kupitia fasihi sim-
ulizi na andishi. Kazi zake zilisaidia 
sana kukuza utamaduni wa kusoma 

nchini Tanzania katika miaka ya 
1980 na 1990, na hadi leo vitabu 
vyake bado vinatafutwa na wapenzi 
wa riwaya za kijasusi. 

Historia ya maisha yake                               
Aristablus Elvis Musiba (maarufu 
kama A.E. Musiba) ana historia ya 
kipekee kwani aliishi maisha yenye 
nyanja mbili kuu: uandishi wa fasihi 
na uongozi wa kibiashara nchini 
Tanzania. 

Maisha ya Awali na Elimu            
Elvis Musiba alizaliwa mnamo 1950
(baadhi ya vyanzo vinataja mkoa wa Ma-
ra). Alikua katika kipindi ambacho 
Tanzania (wakati huo Tanganyika) 
ilikuwa ikielekea kupata uhuru na 

kuanza kujenga utambulisho wake. 
Elimu yake na mazingira ya siasa za 
ukombozi wa Afrika viliathiri sana 
fikra zake, jambo ambalo lilionekana 
baadaye katika maandiko yake. 

Gwiji wa Riwaya za Kijasusi       
Musiba alianza kupata umaarufu 
mkubwa katika miaka ya 1970 na 
1980. Alikuwa mmoja wa waandishi 
wa kwanza nchini Tanzania kuandika 
riwaya za kusisimua (thrillers) zilizo-
kuwa na mwelekeo wa kisiasa na 
kiusalama. 

Willy Gamba: Aliunda mhusika 

Willy Gamba, jasusi ambaye haku-
wa tu mpelelezi, bali alikuwa mwa-
naharakati wa ukombozi wa Afrika. 
Mara nyingi Willy Gamba alitumwa 
kupambana na mamluki, majasusi 
wa mataifa ya nje, na mifumo ya 
ubaguzi wa rangi (Apartheid) ili 
kulinda usalama wa Afrika. 

Mchango: Vitabu vyake kama 
Kufa na Kupona na Njama viliha-
masisha uzalendo na kuifanya lugha 
ya Kiswahili itumike kuelezea mam-
bo magumu ya kijasusi. 

Maisha ya Biashara na Uongozi 
Mbali na kalamu, Musiba alikuwa 
mwanachama mahiri wa sekta bin-
afsi na alijitolea sana kuimarisha 
b i a sha ra  nch in i  Tanzan ia .          
Habari: Alikuwa mdau mkubwa 
wa tasnia ya habari, akihudumu ka-
ma mwenyekiti wa bodi mbalimbali 
na kusaidia katika ukuaji wa uhuru 
w a  h a b a r i .                             
Ushauri: Alikuwa akitambulika 
kama mshauri wa masuala ya kija-
mii na kiuchumi, akishirikiana na 
serikali na mashirika ya kimataifa. 
K i f o  n a  U r i t h i                           
Elvis Musiba alifariki dunia mnamo 
Novemba 2, 2010, huko Johannes-
burg nchini Afrika Kusini alipoku-
w a  a k i p a t a  m a t i b a b u .                 
Kurejea kwa Willy Gamba: Baada 
ya kifo chake, kazi zake zilipata 
"uhai mpya" mnamo mwaka 2018 
wakati familia yake na wachapishaji 
wa Mkuki na Nyota walipoamua 
kuchapa tena vitabu vyake ili vizazi 
v i p y a  v i w e z e  k u v i p a t a .               
Athari: Hadi leo, anachukuliwa ku-
wa baba wa riwaya za kijasusi za 
Kiswahili. Waandishi wengi wa sasa 
wa aina hiyo ya vitabu nchini Tan-
zania wanamtaja yeye kama chanzo 
cha msukumo wao. 



 

 

SAFARI YA MALEZI—9 

ELIMU JAMII 

KANUNI BORA ZA MALEZI 
9.0 Utangulizi 
Malezi ni safari ya maisha ambayo huunda tabia, fikra, 
na hisia za mtoto. Safari hii ina kanuni nyingi, lakini ku-
na kanuni ambazo zinaweza kumsaidia mzazi au mlezi 
kumwandaa mtoto mwenye uthabiti, heshima, na uwezo 
wa kushughulikia changamoto katika maisha yake ya 
sasa na baadae. Katika sura hii, tutachunguza kanuni 
muhimu tano kama zilivyochambuliwa na Dr. Aliza, 
tukianza na mahusiano bora, ambayo ni msingi wa 
malezi yoyote yenye mafanikio.  
 
Mahusiano bora husaidia mtoto kujenga msingi wa 
kujiamini, kuelewa hisia zake, na kushirikiana vizuri na 
wengine, kuanzia familia, shuleni hadi mahusiano ya 
kijamii. 
 
9.1 Mahusiano Bora 
Mahusiano ni msingi wa malezi bora. Mtoto anapokuwa 
na mzazi au mlezi ambaye ni thabiti, mwenye 
upendo, na anayesikiza, hujenga msingi wa 
kujiamini na kushughulikia changamoto za 
maisha. Mfano ni mtoto anayepata malezi 
mazuri na msaada kutoka kwa wazazi 
wake, pale anapokuwa na changamoto, 
mtoto hujifunza kuwa hisia zake ni halali na kuwa na 
ujasiri wa kujaribu tena.  
Uhusiano mzuri hujenga imani, upendo, na heshima 
kati ya mzazi na mtoto, jambo linaloimarisha malezi 
yote mengine.  Na pia inamsaidia kuwa na mahusiano 
bora na wengine, kwa sababu anakuwa tayari ameshaji-
funza kuishi kwa kutegemeana. Mahusiano haya hutoa 
msingi wa kisaikolojia ambapo mtoto anajua ana mtu 
wa kumsaidia, kumwelewa, na kumlea kimsingi, jambo 
linalochangia ustawi wake wa akili, kihisia, na kijamii. 
 
9.1.1 Faida Katika Mahusiano Mazuri katika Malezi 
Faida za mahusiano bora ni nyingi na zinaathiri malezi 
kwa njia ya moja kwa moja. Kwanza, mtoto hujenga 
ujasiri na kujiamini. Kwa mfano, mtoto anayepata mzazi 
wa kumtazama na kumwelewa anapokuwa na hofu ya 
kujaribu kitu kipya, anajua ana msaada wa kihisia na 
hivyo anajitahidi kushirikiana, kujaribu michezo mipya, 
au kushiriki mashindano shuleni bila woga au chochote 

kile katika maisha. Pili, mahusiano bora hutoa msaada 
wa kihisia wakati wa changamoto. Mtoto anapokabiliana 
na migongano ya marafiki au mitihani ya shule, kuwa na 
mzazi anayemwelewa husaidia kudhibiti msongo wa 
mawazo na hofu.  
Kwa mfano, mzazi kumfundisha mtoto mbinu za kufiki-
ri kabla ya kuchukua hatua, humsaidia kushughulikia hali 
hizo kwa busara na kwa ujasiri. Tatu, uhusiano mzuri 
husaidia mtoto kujenga tabia za kijamii na kujifunza 
kuheshimu wengine. Mfano mtoto kushirikiana na wen-
zake kwenye michezo ya kikundi, kujifunza kusubiri, 
kuzungumza kwa heshima, na kushirikiana.  
Mara nyingi tabia hizi hujifunza nyumbani kutoka kwa 
wazazi mwenye heshima na subira. 
 
9.1.2 Hasara Za Kukosa Mahusiano Bora Katika 
Malezi 
Kukosa mahusiano ya karibu kunaweza kuathiri malezi 
kwa njia hasi. Mtoto ambaye hana mzazi au mlezi wa 

karibu mara nyingi hupata hofu ya 
kushindwa, ukosefu wa imani, au 
kujiamini kidogo. Kwa mfano, mtoto am-
baye hana mtu wa kuzungumza naye an-
apokabiliana na changamoto shuleni ana-
weza kujikuta akishindwa kushirikiana na 

wenzake au kutojaribu kitu kipya kutokana na hofu ya 
kukosolewa.  
Kutokuelewana au kukosa uhusiano mzuri pia kunaweza 
kusababisha migongano ya mara kwa mara, kwani mtoto 
hana mfano wa kujieleza kwa heshima au kushughulikia 
migongano ya kihisia. Hatimaye, mtoto anaweza 
kushindwa kujenga uhusiano mzuri na wengine, jambo 
linaloweza kuathiri maisha yake ya kijamii na uhusiano 
wa baadaye. 
 
9.1.3 Nini cha Kuzingatia Katika Mahusiano Bora 
Ili kuunda mahusiano bora, mzazi anapaswa kuwa thab-
iti na wa karibu, kwani mtu mmoja wa kuaminika ni bo-
ra kuliko wengi wasio thabiti. Kuonesha upendo wa 
kweli ni muhimu; sio tu maneno, bali vitendo vina-
vyoonyesha msaada, kuelewa hisia, na kushirikiana na 
mtoto. Kusikiliza kwa makini hisia za mtoto ni msingi 
wa uhusiano mzuri; mzazi anapaswa kuelewa huzuni, 
furaha, na wasiwasi wa mtoto na kuonyesha kuwa 
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anathamini hisia hizo. Kwa mfano, mzazi kuzungumza na 
mtoto na kumuliza jinsi siku yake ilivyokuwa, kisha kum-
weleza njia za kushughulikia changamoto, hujenga msingi 
wa kuaminiana na kuonyesha upendo wa dhati. 
 
9.1.4 Njia za Kuimarisha Kujenga Mahusiano Bora 
Katika Malezi 
Njia za kuimarisha mahusiano bora  ni muhimu katika 
malezi ya kila siku. Kutumia muda wa pamoja katika 
michezo, mazungumzo, au shughuli za kila siku husaidia 
mtoto kujua kuwa ana mtu wa kumsaidia. Pili ni kuzingatia 
hisia za mtoto: kuelewa huzuni, furaha, na wasiwasi ni njia 
ya kuonyesha upendo wa dhati. Pia, mzazi anapaswa kuwa 
mfano wa maadili na tabia nzuri; mtoto anapomuona mzazi 
akishughulikia migongano kwa heshima na subira, anajifun-
za kufanya vivyo hivyo katika maisha yake.  
 
9.1.5 Vikwazo Vinavyoweza Kuzuia Mahusiano Bora 
katika Malezi 
Katika hii dunia ya sasa changamoto kubwa ambayo inawe-
za ikazuia mahusiano bora katika malezi, ni teknolojia. 
Teknolojia sasa imekuwa ni kama ukuta kwa wazazi ku-
wasiliana na watoto wao. Mtoto akitoka shuleni anawashi-
wa runinga aangalie katuni, wazazi wapo na simu jannja 
wanaperuzi mtandaoni.  
Kunakosekana muda wa kuwasiliana na Watoto, kujua 
maendeleo yao au kama kuna changamoto ambazo zi-
nawakabili. Changamoto nyingine ni kufanya kazi muda 
wote na kukosa muda wa kukaa na familia hii pia inapele-
kea kuvunjika kwa mahusiano bora katika familia na hivyo 
kumuacha mtoto katika changamoto kubwa za kihisia na 
kisaikolojia.  
 
Hitimisho; Mahusiano bora ni msingi wa malezi yenye 
mafanikio. Bila uhusiano mzuri, kanuni zingine za malezi 
hazitakuwa na nguvu kamili. Kwa kuwekeza kwenye ma-
husiano ya kupendeza na ya kuaminika, mzazi au mlezi 
huunda msingi wa mtoto kuwa na uthabiti, kujitegemea, na 
kuweza kukabiliana na changamoto za maisha ya sasa. Ma-
husiano haya humfundisha mtoto thamani ya heshima, 
subira, na upendo, jambo linalomsaidia kuwa kiongozi 
mwema wa baadaye katika jamii na nyumbani. 

ELIMU JAMII 
JELOUSY 

Na: Sadari Kisesa 

―Ilikuwa awali kwasasa, nishatambua thamani ya 
mwanamke kwenye maisha yangu.‖ 
 
―Ushatambua thamani ya mwanamke, tafuta mwa-
namke mwingine wa maisha yako...mimi nishafun-
gua ukurasa mpya wa maisha yangu, kwasasa nina 
mume na watoto wawili wanaonitegemea. I am very 
sorry if I have offended you...” Fatuma alisema kwa 
kujiamini kisha akataka kuondoka, kabla hajapiga 
hatua kadhaa akadakwa mkono wa kushoto. Ali-
pogeuka akageuka na kofi zito matata alilopiga kwa 
mkono wake wa kuume kwenda kwa mlengwa, 
akasonya sonyo la mate tulia ndani nje kuna Surua. 
 
―Nakuchukia, sikupendi na sitaki kukuona daima‖ 
akakazia. 
 
―Naelewa hisia zako na nakubali kama nilifanya 
kosa, nakuhitaji na nahitaji msamaha wako...mimi 
binadamu sijakamilika unavyotamka maneno hayo 
inakuwa sio haki, nisamehe sana Fatima‖ 
akajishusha. 
 
―Kama kukusamehe nishakusamehe zamani...lakini 
kwasasa nimeamua sihitaji kukuona na nahitaji ku-
kusahau. Ondoka.‖ 
 
―Naheshimu maamuzi yako, ila... Naondoka.‖ 
 
Hussein akaondoka kinyonge huku akijitwika mzi-
go wa lawama, alijiuliza kwanini nimemfananisha 
Fatima na wanawake wengine wapenda pesa. 
Baada kutambua kosa akajuta ingawa alikuwa 
ameshachelewa amekuta mwana sio wake tena, 
alipagawa sana akaona siku imekuwa mbaya kwake. 
Njaa ikaisha bila kupenda, aliahidi tangu siku hiyo 
atathamini mwanamke na hatofanya kosa kama 
awali. 
 
―Mahusiano ya mapenzi yanahitaji mtu makini, 
mwenye kumwelewa mwenza kama anavyojielewa. 
Mwamini mpenzi wako, usipomwamini utahisi 
anakutumia. Utamwonea wivu na mara ghafla, 
moyo wako hutopenda. Epuka kitu wivu kwenye 
mahusiano, maana wivu adui namba Moja kwenye 
mahusiano. Wahenga usema… ‗wivu kidonda 
ukiendekeza utakonda‘‖. 
                            MWISHO. 
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HADITHI 

K.O.K.W.A 
Mchezo mwingine mgumu mno ambao 
KAMANDA AMATA anakutana nao katika 
maisha yake ya  UJASUSI. 
 
Aisee hiki ni kionjo tu! Kula chuma 
hicho…! 
 
“Kuna nini mpaka mfunge barabara?” akauli-
za. 
“Leo ni kilele cha sherehe ya Canival, hivo 
watu wengi watakuwa kwenye hii barabara 
usiku huu wakisherehekea,” yule askari akaji-
bu na kumwacha Amata huku akielekea 
upande mwingine kusaidia wengine. Amata 
akageuza gari lake na kuchukua barabara ile 
aliyoelekezwa. Ilimchukua dakika kama ishir-
ini na tano hivi kufika eneo analolitaka. Lakini 
isivyo bahati barabara nyingi zilikuwa zime-
fungwa kwa hivo ikampasa kuegesha gari pa-
hala pengine. 
 
Akatereka na kujiweka vizuri, kisha akavuta 
hatua kuelekea upande ambako kelele nyingi 
za muziki na ngoma zilisikika. Baada ya 
kupenya hapa na pale, akatokea kwenye hiyo 
barabara kubwa na kukuta umati wa watu. 
Mtaa wote ulirindima kwa muziki, ngoma, 
vinywaji, vyakula na burudani za kila aina. 
Pamoja na kuwa hapo Antatanarivo kwa siku 
mbili hakujua kabisa kama siku hii kutakuwa 
na sherehe hizi kubwa. Akatuliza akili kwan-
za. Akatia mkono mfukoni na kutoka na kara-
tasi ndogo mkononi mwake. 
 
„Le Louvre Hotel 
7:15PM‟ 
 
Alipokisoma, akaitazama saa yake kisha aka-
kirudisha mfukoni. Akainua macho yake na 

kuiona hotel ile upande wa pili wa barabara. 
Hivo ilimpasa kuvuka mpaka upande ule na 
wakati huo umati wa watu ulikuwa umehani-
kiza barabara yote yaani upande huu na ule 
kule. Moyo wake ulimwenda mbio maana ni 
muda mrefu sana hajakutana na kashkash za 
namna hii. Damu ilipoa. Ilikuwa saa moja na 
dakika tano usiku alipojitoa pale aliposimama 
na kujichanganya katikati ya burudani. Lengo 
haikuwa kuburudika bali kuvuka kuelekea 
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upande wa pili. Akiwa katikati ya umati ule, ali-
hisi mkono wake ukishikwa na mwingine. Kabla 
akili yake haijatenda vinginevyo, hisia za mwili 
wake zilimtuliza. Ulikuwa mkono laini sana am-
bao mtekenyo wake ulipenya mpaka kwenye chi-
ni ya mwili wake. Akageuka na kumtazama huyo 
aliyemshika. Alikuwa kiumbe mrembo wa kike, 
macho yake kama binti wa Farao yalimfanya awe 
mithili ya Cleo Patra. Kiblauzi alichovaa mwilini 
mwake kilikuwa chepesi lakini kilichoshikamana 
na mwili wake kiasi kwamba kilifanya matiti 
mawili ya duara yakae katika mwonekano wa 
kuvutia. Alikuwa kadiri ya miaka ishirini na tano 
hadi thelathini hivi. 
 
“Endelea kwenda…” sauti nyembamba na nyo-
roro ya mwanamke yule iliyapenya masikio ya 
Amata. Akatii. Walipomaliza kuvuka ule umati 
wa watu na kutokea upande wa pili, yule mwa-
namke akaongeza mwendo na kumfanya Amata 
naye afanye vivyo hivyo. Wakalielekea moja ya 
jengo kubwa lililo jirani na ile hoteli. Mbele tu 
jengo hilo, yule mwanamke akasimama mbele ya 
Amata na kumpiga busu la kinywani. “Ina maana 
warembo hutuoni au? Leo ni siku yetu ya kufu-
rahia maisha na wageni, name nimekuwahi, 
mwanaume wangu wa leo!” akasema kwa sauti 
ya kumtoa nyoka pangoni. Kamanda Amata 
akamtazama upande wa nyuma. Mh! Si mbaya. 
Kijisketi alichovaa kiliyaacha nje mapaja manene 
na manono. Kabla hajasema lolote, akavutwa 
ndani ya lile jengo. Akaingizwa kwenye kam-
barau na kupelekwa mpaka ghorofa ya tatu. Ama-
ta alikuwa kama kondoo anayepelekwa machin-
jioni. Kimya, mkukumkuku, anaenda tu. 
Katika korido ndefu ya sakafu hiyo ya tatu, alio-
na wanawake wengi na vijana wa kiume katika 
mikao ya kimahaba. Hapakuhitaji „D2‟ kujua ku-
wa pale palikuwa dangulo. Mlango namba 35 
ndipo yule mwanamke akachomeka funguo na 
kuufungua mlango. Wakaingia ndani na mlango 
ule ukafungwa. Ndani hapo palikuwa sebule 
kubwa na nzuri yenya maua kadha wa kadha. 

Zuria jekundu lilitandikwa kila pahala kisi 
kwamba hapakua na hata kipande cha sa-
kafu kilichoonekana. 
“Njoo!” yule mwanamke akasema huku 
akiufungua mlango mwingine. Amata 
akaingia na kukaribishwa na chumba 
kikubwa chenye kitanda kikubwa, kizuri, 
chenye nakshi za kila namna. Manukato ya 
gharama na kila kitu ambacho kinge-
wasukuma wapendanao kuashiriki tendo, 
kilikuwamo. Yule mwanamke akatupa kipo-
chi chake kitandani, naye akajitupa na ku-
keti. Upande alioelekeza mgongo palikuwa 
na dirisha kubwa sana, mapazia yake 
mawili yalikuwa upande huu na ule na kua-
cha kioo tu kiasi kwamba aliweza kuona 
mpaka hoteli ile ya Le Louvre. 
“Wewe ni nani?” Amata akafungua kinywa 
chake kwa mara ya kwanza. 
“Usihofu, upo kwenye mikono salama 
Amata!” yule mwanamke akajibu. Jambo 
lililokuwa likimshangaza Amata ni lugha. 
Mwanamke yule alikuwa akiongea Kiswa-
hili safi kisicho na mikwaruzo. Lafudhi 
halisi kabisa ya Kitanzania. “Kukuleta hapa 
nimefanya makosa makubwa sana…” 
akasema. “Makosa ambayo yatagharimu 
uhai wangu… hata hivyo ni kwa ajili 
yako,” akaongea kwa sauti ya chini lakini 
ilikuwa „stereo‟ kwelikweli. 
“Wewe ni nani?” Amata akarudia swali, 
“Na kwanini uweke maisha yako reheni 
kwa ajili yangu?” akaongeza swali. Aka-
tazama saa yake, ilitimu saa moja na dakika 
kumi na mbili jioni. Bado dakika tatu win-
do langu lifike! Akawaza. ITAENDELEA 

Je; unataka kuhaririwa, kuandikiwa (ghost writ-
ing), kuhakikiwa au kuchapiwa hadithi au kitabu 

chako? 
 

Wasiliana nasi kwa 
Whatsapp: 0766974865 

Call: 0672160016 
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Ilipoishia… 
 
“Napenda watu wanaojiwazia mazuri na kuya-
chukulia hatua. Pambana, tukijaaliwa uhai, maso-
mo yako Ufaransa yatadhaminiwa na mimi” weeh! 
Baada ya Sunche kusema hivyo nilimkumbatia na 
kumbusu shavuni, jambo hilo lilipelekea kila mja 
eneo lile acheke.  
 
 
Endelea... 
Tulijikuta tumepata marafiki, tulizungumza mengi ku-
husu Tanzania, na wao waliongea mengi kuhusu kwao 
Palestine. Burudani ilipata wafuasi. Tulifundishana 
michezo mbalimbali, tulicheza na kuburudika. Kiufupi 
likizo ilileta maana baada ya kuongeza watu wapya 
maishani wenye uzoefu tofauti. Mi na 
Sunche tukijikuta peke yetu ni mabusu 
na mitomasano tu. Yaani aah! Sijawahi 
kupata raha penzini namna ile. Majira 
yaliyoyoma. Tulitembea huku na kule. 
Tulidhuru pori dogo la akiba maeneo 
yale. Tulikula vya asili na vya kigeni. 
Tulipiga picha nyingi kama hakutaku-
wa na kumbukumbu nyingine kama 
zile.  
 
Siku ya nne tuliitumia kwa mapumzi-
ko. Tulikwenda mahali pa singo, tulis-
ingwa na kuingia kwenye mvuke. Tulikoga nongwa zote. 
Singo yao ilikuwa hatari, ilinukia uturi kuliko ule wa 
majini. Tulioneshwa kwanini Tanga ndiko yalikozaliwa 
mapenzi. Tuliifurahia likizo yetu. Kama ilivyo ada, kasi 
ya usiku mzuri ni sawa na ile ya usiku wa deni, haukawii 
kukuchwa. Mapema asubuhi tayari tulikuwa garini kui-
anza safari. Tulihakikisha kila kitu kiko sawa; tulifunga 
mikanda yetu, haooo! Safari kunoga.  
 
❦ 
 
Nilianza kuendesha mimi gari, muziki tuliweka mdogo, 
mazungumzo yaliendelea. Tulianza kwa kumsakama 
dogo juu ya maswala ya mahusiano, alibishana nasi hadi 
hasira kumpata, ―Acha kutudanganya mdogo wangu 
kipenzi, miaka 23 hujawahi kuwa na demu? Huwezi ku-
wa serious, nitakupeleka hospitali‖ niliongea huku ni-
kimchungulia kupitia kioo cha juu katikati kinachoone-

sha sehemu ya nyuma ya gari. Binafsi nilitabasamu, 
Sunche alicheka na kuomba radhi kwa kuanzisha mada 
hiyo, baada ya kuona dogo ka-fyumu. ―Sitaki mwa-
namke, hakuna kama wewe dada huko katika pitapita 
zangu. Nitasubiri wakati sahihi, nitampata wa kuendana 
na mimi, nataka tu awe na moyo mweupe kama wewe 
dada na upendo kama marehemu mama‖. 
  
Machozi yalinilenga, niliegesha gari kando ya njia kisha 
nikashuka. Nikafungua mlango wa nyuma na kun-
yoosha mikono yangu, dogo alikuja mzima mzima ni-
kamkumbatia. ―Tobiasi, asante kwa kuwa mdogo 
wangu. Sijawahi fikiria maisha yangu bila uwepo wako. 
Naweza kuwa ni mkubwa sana kwako ila tangu tupo-
teze wazazi wetu, nimekuweka kwenye nafasi ya baba 
moyoni mwangu. Nakupenda sana, nakuheshimu mno, 

nakuombea ufanikiwe‖ niliongea hali 
machozi yananibubujika. Tuliachiana 
kwenye kumbatio, Tobi akaushika 
mkono wangu, ―Napenda zaidi unavyo-
niita Dogo, leo umeniita jina nimeona 
imekuwa maalumu sana, ukiniita jina 
nitakuogopa dada‖- nikacheka na kum-
piga begani na mkono wangu mwingine. 
―Sijamaliza‖ akasema dogo. nilimwam-
bia kwa ishara aendelee.  
 
―Asante kwa kuwa mama kwangu, asan-
te kwa kunilea na kunitunza, dada! Cha 

kukulipa, sitokaa niwe nacho, itoshe kusema tu 
nakupenda, nakuthamini na ninakuheshimu. Maombi 
yangu, uwe na furaha wewe‖ alijipangusa machozi nami 
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nilimkumbatia tena. Tulikumbatiwa kwa juu na Sunche. 
Alituambia kulia kunatosha. Tulitabasamu huku tunazi-
pangusa nyuso zetu. Tulishuka garini mithili ya watu wali-
ojipanga kuchimba dawa, japo sivyo, tulivuta hewa safi ya 
msituni. Tayari tulikuwa nje ya mji wa Tanga. Tulirejea 
garini na safari ikaendelea. Niliendesha gari hadi Moshi 
ambapo tulipatana kula chakula cha mchana, ingawa iliku-
wa mapema. Tulikula kwenye ule mgahawa sababu ya ub-
ora wa mapishi na unadhifu wa mazingira.  
 
Aliyenilogea nguo nyeupe alinipa shida sana, kila nifikapo 
mahali watu huvutiwa kunitazama. Hali hii mimi huona 
kawaida kwakuwa najua nguo nyeupe huvutia. Siku hii 
nilivaa suruali ya jinzi nyeusi na kibode cheupe kilichon-
ishika vizuri na kuifanya namba nane isiyo na kelele ku-
chongeka vizuri. Nilistaajabu namna Sunche alivyovami-
wa na wivu mkali. Mgahawa ule ulihudumia watu wa had-
hi ya juu. Kulikaa mibaba upande nyuma ya mgongo 
wangu. Kumbe kuliendelea uchokozi wa kitamaa tamaa 
na sikubaini. Nilipoona mabadiliko kwa Sunche wangu, 
nilimshika mkono na kumuomba tutoke nje.  
Tulinyanyuka katikati ya mlo na kutoka nje baada ya ku-
muona kakasirika na kukosa amani ghafla.  
―Mara nyingine hakikisha unavaa nguo zinazoficha 
mikufu yako ya kiunoni. Vinginevyo vaa gauni, umeona 
wanaume wanavyotokwa na udenda? Umeona hawa ja-
maa wanavyonichokoza? Au nikawafundishe namna ya 
kuwa na adabu kwa mwanamke wa mwenyewe?‖  
 
―Basi babaa, usiwe namna hii! Nisamehe mimi nahisi 
nimeongezeka kidogo hizi siku ndio maana suruali haini-
kai vyema kiunoni. Nitaenda kwenye gari nikabadilishe‖ 
nilimtuliza Sunche baada ya kuona kafura sana na sio ka-
waida yake. Nilitoka hali akinitazama na kuhisi amenikwa-
za, japo kiburi kilimshika miguu. Nilisogea mbele kidogo 
kwenye ukoka nikahisi kuchefukwa vikali. Nilijikaza ila 
nikashindwa. Ni kama kuna harufu fulani ya ajabu niliihisi 
ikaharibu mfumo wangu. Nilichuchumaa chini moja kwa 
moja na hapo niliihisi mikufu yangu ya kiuno ikipulizwa 
na upepo. Sikujali maana mvurugo niliousikia ulikuwa ule 
wenyewe.  
Nilianza kutapika. Dakika chache Sunche akafika hali 
ahema; ―kumbe bado aliweka lindo bwana‖ nilijiambia 
moyoni. Sikutapika sana, ila nilikitoa chakula chote nili-
chokila pale mgahawani. Sunche alichukua maji garini na 
kuniletea, nilisukutua kinywa na kisha nilinawa uso wangu 
maana kuna joto la ajabu nililihisi. Tulielekea garini, 

Sunche aliwasha kiyoyozi na kunitaka nijitulize. Alito-
ka kwa haraka na kurejea kule mgahawani. Alilipa 
matumizi na kumuita dogo. Walikuja wanatembea 
kama wanajeshi wapya. Sunche akakaa kwenye kiti 
cha dereva na kusema ―tunapita hospitali‖ nilisisitiza 
hakuna haja ila hakunisikiliza.  
Tulifika kwenye zahanati moja ya binafsi maeneo ya 
Moshi mjini upande wa pili mbali kidogo tu na stendi 
ya mkoa. Hakukuwa na watu wengi, haraka tuli-
hudumiwa. Nilionana na dakitari, aliagiza nipimwe 
vipimo kadhaa. Ndani ya saa moja majibu ya vipimo 
yalikuwa tayari. Nilimuomba Sunche niingie 
mwenyewe kupokea majibu. Alimtazama dogo am-
baye aliminya macho yake kama ishara ya kumtaka 
anielewe. Sunche alinipa uhuru. Niliingia na kuketi. 
Dakitari alikazana sana kusoma kitu kwenye ta-
rakilishi yake. Baada ya dakika kumi nilitoka kwenye 
chumba cha dakitari. Machozi yalinimiminika. Nililia 
tu, hata nilipoulizwa sikusema neno. Nilimkumbatia 
Sunche na kuzidisha kilio.  
―Unalia nini ccy? Uko sawa? Una tatizo kubwa?‖ 
Mdogo wangu aliuliza wakati huo Sunche alinihimiza 
kunyamanza kulia ili tuzungumze. ―Mpenzi, unataka 
nikaongee na dakitari? Kuna shida kubwa?‖ Sunche 
naye alinisaili.  
―Tutapata mtoto! Niliropoka moja kwa moja bila 
kujali ukubwa na umuhimu wa taarifa niliyoiwasilisha. 
Sunche alipepesuka na kukalia benchi lililokuwa pem-
beni yake. Mdogo wangu alinifuata na kuminya ma-
bega yangu kwa nguvu. Alinitazama usoni kisha 
akaanza kucheka.‖ Sasa dada! ulikuwa unalia nini na 
wakati mara zote ulitaka sana kuwa mama? Au ndo 
kilio cha furaha? Maswali ya mdogo wangu, ukimya 
wa Sunche viliniketisha chini. Kilio kilinipanda kile 
chenyewe. Nililia mithili ya mama aliyefisha mwana. 
Sunche alikuja mbele yangu na kupiga goti, hakujali 
kabisa wapitaji waliofuata huduma pale hospitali. 
Alinyoosha mikono yake miwili na viganja vyake 
vikubwa vikalikumbata tumbo langu.  
 
Itaendelea... 
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FACEBOOK ni mtandao wa kijamii wenye wafuasi 
wengi sana. Katika mtandao huu kuna mambo mengi 
mno, ya kila aina ambayo wafuasi wake huyapadishaili 
wengine wasome au hata kutazama kwa mtindo wa 
picha jongefu. 
 
Mimi pia ni mmoja wapo, si ajabu hata wewe umo hu-
mo. Nachelea kusema kwamba waandishi wengi wa 
hadithi na kazi nyinginezo za kifasihi wametumia vyema 
jukwaa hili kiasi kwamba kwa miaka hii ya karibuni hata 

wameanza kupata malipokutoka kam-
puniya META. Na wengi waandishi 
wa hadithi za Kiswahili wa kizazi hiki 
wameanzia humu Facebok kuwekaka-
zi zao na kujitangaza kwa wasomaji. 
Mtandao huu umeleta mapinduzi ma-
kubwa sana katikaj jamii hususan vija-
na wa kileo. 
 

KATIKA pitapita zangu huko facebook nikakutana na hivi vipande vya 
daftari ambavyo ndani yake mumeandikwa hadithi. Baada ya kukaa navyo 

kwa muda nimemgundua mwandishi wa kazi hizi ni nani. Je wewe 
umemjua? 
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Usiku mmoja katika pitapita zangu mtandaoni kwa minaji-
ri ya kuona nini kimo kizuri au kibaya ndipo nikakutana na 
picha hizi. Nikaweka tuo na kukodoa ili kuona nini kili-
chomo. Nikavutiwa na mwandiko, kipande cha simulizi na 
mpangilio wa wahusika; mpaka picha za wahuzika 
zilibandikwa kwenye moja ya vipande hivyo kama uona-
vyo pichani. 
 
Ikabidi nifuatilie kujua ni nani huyu ambaye leo kaamua 
kuweka wazi ndoto aliyokuwa nayo tangu muda mrefu. 
Nikajisemea, kama mtuhuyu bado hajachapa kazi yoyote 
basi anastahili kusaidiwa kwa njia yoyote ile ili afikie 
kutimiza ndoto yake. 

Katika uoekuzi huo, loh! Nakuta kwamba mwenye 
kazi hizo ni JABALI la kalamu Tanzania. Mmoja 
waandishi ―milionea‖ wa nyakati hizi. Hakuwa 
mwingine ila ni mwanadada Laura ―Pettie‖ Kissakwa. 
 
Jamani watu wanatoka mbali sana! Kwakweli nilibaki 
na vipandehivi nikirudiarudia kusoma ―NA WEWE 
MILELE‖ 
 
Hongera sana Laura Pettie, sasa tumejua ulipotoka. 
Hakika ninakuona mbali! 
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Jarida hili hutolewa na Jamvi la Simulizi kila mwezi  
jamvilasimulizi@gmail.com 

 

Lini  
? 


